Tìm kiếm

Giao thông - Xây dựng - Tài nguyên - Môi trường

Tôi xin hỏi, Công ty A trúng thầu một gói thầu xây dựng thì có thể giao lại 100% khối lượng xây dựng cho công ty B là công ty con của A (công ty A nắm giữ 51% vốn điều lệ) thi công có được không?
Xem chi tiết
Phạm Mạnh Thêm

Giao thông - Xây dựng - Tài nguyên - Môi trường

Tôi xin hỏi, công trình xây dựng ở nông thôn thuộc khu vực đã có quy hoạch nông thôn mới được phê duyệt thì phải xin phép xây dựng có đúng không? Quy hoạch nông thôn mới có gồm cả quy hoạch phát triển đô thị và quy hoạch chi tiết xây dựng không?
Xem chi tiết
Nguyễn Tấn An

Giao thông - Xây dựng - Tài nguyên - Môi trường

Năm 2004, tôi được cấp giấy phép lái xe hạng A1 tại Sở Giao thông công chính TP. Hồ Chí Minh. Nay tôi muốn đổi giấy phép lái xe sang vật liệu PET, tôi đang thường trú tại thị trấn Cát Bà, huyện Cát Hải, TP. Hải Phòng. Vậy tôi phải đến cơ quan nào để làm thủ tục cấp đổi lại, có cần hồ sơ gốc không và thời gian đổi bao nhiêu lâu?
Xem chi tiết
Trần Hùng

Giao thông - Xây dựng - Tài nguyên - Môi trường

Tôi ở tỉnh hải Dương, trước đây tôi đăng ký thi lấy giấy phép lái xe tại Đại học Công nghiệp Hà Nội. Hiện tôi bị mất giấy phép lái xe, vậy giờ tôi muốn cấp lại thì cần đến Sở Giao thông vận tải TP. Hà Nội hay Sở Giao thông vận tải tỉnh Hải Dương? Thủ tục và chi phí cấp lại giấy phép lái xe như thế nào?
Xem chi tiết
Đào Thị Thủy

Giao thông - Xây dựng - Tài nguyên - Môi trường

Đơn vị của tôi hiện lập hồ sơ chấp thuận thiết kế và phương án tổ chức thi công, cấp phép thi công nút giao đấu nối vào quốc lộ, theo ý kiến của các cơ quan liên quan, đơn vị phải có văn thỏa thuận quy hoạch các điểm đấu nối được Bộ Giao thông vận tải chấp thuận thì mới thực hiện các bước tiếp theo. Xin hỏi, đầu nối đường nhánh vào quốc lộ nằm trong phạm vi đô thị phải thoả thuận với Bộ Giao thông vận tải theo quy định tại Khoản 2, Điều 20 Thông tư số 50/2015/TT-BGTVT hay thực hiện theo quy hoạch đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt? Ngoài ra, đơn vị tôi cũng đang làm hồ sơ cấp phép thi công hệ thống điện sinh hoạt tại khu đô thị, trong đó có tuyến đường do Sở Giao thông vận tải quản lý. Theo Điểm b, Khoản 2, Điều 7 Thông tư số 50/2015/TT-BGTVT, trong trường hợp đường bộ đi qua khu vực nội thành, nội thị, giới hạn khoảng cách an toàn đường bộ theo chiều ngang bằng bề rộng của chỉ giới đường bộ theo quy hoạch được cấp có thẩm quyền phê duyệt.Căn cứ quy định nêu trên, có ý kiến cho rằng vị trí tuyến cấp điện theo thiết kế được duyệt không phù hợp và giới hạn khoảng cách an toàn đường bộ theo chiều ngang phải bằng bề rộng của chỉ giới đường đỏ theo quy hoạch (24m). Tuy nhiên, tuyến cấp điện thiết kế đi trên hè phố tuyến đường, chỉ cách mép bó vỉa hè 0,5m, cách tim tuyến đường 7,5m. Xin hỏi, trong trường hợp này giải quyết như thế nào?

Xem chi tiết
Đào Xuân Hoàng

Giao thông - Xây dựng - Tài nguyên - Môi trường

Tôi nhận quyết định nghỉ hưu của Bộ Quốc phòng ngày 24/7/2015, trong đó có nêu, thời gian chuẩn bị nghỉ hưu tính từ ngày 1/9/2015 đến ngày 31/8/2016 và hưởng chế độ hưu trí từ ngày 1/9/2016. Xin hỏi, thời hạn 6 tháng để đổi sang giấy phép lái xe dân sự được tính từ mốc thời gian nào?
Xem chi tiết
Nguyễn Văn Trường

Giao thông - Xây dựng - Tài nguyên - Môi trường

Tôi xin hỏi, kênh bê tông mặt cắt ngang là hình chữ nhật, chiều cao tường kênh dưới 1m, vậy ván khuôn để thi công bê tông thành kênh là ván khuôn tường hay ván khuôn mái bờ kênh mương và áp mã hiệu định mức nào?
Xem chi tiết
Nguyễn Văn Bẩy

Giao thông - Xây dựng - Tài nguyên - Môi trường

Tôi được cấp giấy phép lái xe hạng B2 từ tháng 4/2011 và thời hạn đến ngày 18/4/2016. Tôi biết có thông tin thay đổi hạn của giấy phép lái xe B2 lên 10 năm. Xin hỏi, đến nay giấy phép của tôi đã hết hạn chưa và tôi có được đổi giấy phép sang thẻ nhựa không?
Xem chi tiết
Nguyễn Quốc Trung

Giao thông - Xây dựng - Tài nguyên - Môi trường

Tôi xin hỏi, công trình sử dụng ngân sách Nhà nước mà chủ đầu tư đã tự thuê tư vấn thẩm tra thiết kế, dự toán trước khi trình cơ quan chuyên môn về xây dựng thẩm định thì chi phí thẩm tra này kê vào phần chi phí tư vấn đầu tư xây dựng hay chi phí quản lý dự án? Phí thẩm định của cơ quan chuyên môn về xây dựng trong trường hợp này được tính theo Phụ lục 1 Thông tư số 75/2014/TT-BTC và được liệt kê vào chi phí khác trong dự toán thì cũng được tính trong chi phí quản lý dự án có đúng không?
Xem chi tiết
Phạm Thị Bích

Giao thông - Xây dựng - Tài nguyên - Môi trường

Tôi công tác trong quân đội, hiện đã nghỉ hưu, Quyết định nghỉ hưu ký ngày 15/1/2016, bắt đầu được hưởng lương hưu từ ngày 1/2/2016. Tôi có giấy phép lái xe mô tô hạng A1 do Bộ Quốc phòng cấp ngày 20/6/1999.Ngày 13/8/2016, tôi đến Sở Giao thông vận tải tỉnh Bình Định để đổi giấy phép lái xe nhưng không được đổi do đã quá thời hạn làm thủ tục. Xin hỏi, giấy phép lái xe của tôi còn có sử dụng được nữa không?
Xem chi tiết
Đỗ Ngọc Thanh