Tìm kiếm

Giao thông - Xây dựng - Tài nguyên - Môi trường

Năm 2011, tôi nhận chuyển nhượng nhà và quyền sử dụng đất. Bên bán và mua đã nộp đầy đủ các khoản thuế, lệ phí. Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cũng đã chuyển sang tên tôi. Hiện nay tôi thay đổi số Chứng minh thư nhân dân. Khi làm thủ tục thay đổi thông tin cá nhân về người được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tại Văn phòng Đăng ký thông tin nhà đất của thành phố, thì tôi được yêu cầu phải nộp hóa đơn thuế, phí từ năm 2011 khi nhận chuyển nhượng nhà, đất. Xin hỏi, yêu cầu như vậy có đúng quy định không?
Xem chi tiết
Hoàng Ngọc Thông

Giao thông - Xây dựng - Tài nguyên - Môi trường

Doanh nghiệp của tôi chuyên kinh doanh vận chuyển hành khách bằng xe taxi. Hiện doanh nghiệp đang gặp vướng mắc về thủ tục kiểm định xe taxi. Trước đây, khi đưa xe mới đi kiểm định tôi chỉ phải mang đăng ký kinh doanh của công ty. Tuy nhiên hiện nay, Trung tâm Đăng kiểm yêu cầu xe phải dán đầy đủ logo, mào, mác của hãng taxi mới được kiểm định. Còn Sở giao thông vận tải thì yêu cầu phải có đăng ký xe ôtô và đăng kiểm mới cấp được phù hiệu đối với xe taxi. Vậy doanh nghiệp của tôi cần làm thế nào để đáp ứng cả yêu cầu của Trung tâm Đăng kiểm và Sở Giao thông vận tải?
Xem chi tiết
Đào Thị Thu Hường

Giao thông - Xây dựng - Tài nguyên - Môi trường

Tôi xin hỏi nếu đối chiếu với Điều 6 Nghị định số 15/2012/NĐ-CP ngày 9/3/2012 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Khoáng sản thì đất hiếm có được coi là khoáng sản độc hại không?
Xem chi tiết
Nguyễn Xuân Hòa

Giao thông - Xây dựng - Tài nguyên - Môi trường

Đường giao thông nông thôn có quy định về hành lang an toàn đường bộ không, nếu có thì quy định độ rộng bao nhiêu? Trong trường hợp người dân hiến đất làm đường giao thông nông thôn thì có phải hiến thêm đất để làm hành lang an toàn đường bộ không?
Xem chi tiết
Nguyễn Văn Xuân

Giao thông - Xây dựng - Tài nguyên - Môi trường

Tôi có giấy phép lái xe hạng D, cấp cho người lái xe ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi. Vậy tôi có được phép điều khiển xe buýt loại 21 chỗ ngồi 29 chỗ đứng hay xe buýt 25 chỗ đứng, 25 chỗ ngồi không?
Xem chi tiết
Trương Hữu Thành

Giao thông - Xây dựng - Tài nguyên - Môi trường

Hiện nay trên địa bàn huyện Krông Búk, tỉnh Đắk Lắk, cảnh sát giao thông thực hiện việc kiểm tra giấy phép lái xe (GPLX) của người điều khiển máy cày, nếu không có GPLX thì chủ phương tiện sẽ bị phạt, trong khi tại địa phương hiện chưa có cơ sở đào tạo lái loại xe này. Vậy có quy định nào về việc người điều khiển máy cày phải có GPLX không?
Xem chi tiết
Nguyễn Khôi Nguyên

Giao thông - Xây dựng - Tài nguyên - Môi trường

Theo Thông tư 46/2012/TT-BGTVT thì việc đổi giấy phép lái xe (GPLX) quân sự sang dân sự phải trình quyết định nghỉ hưu không quá 6 tháng kể từ khi có quyết định đến thời điểm đổi GPLX. Tuy nhiên, người công tác trong ngành Công an lại không bị quy định về thời hạn này. Xin hỏi tại sao có sự khác nhau như vậy?
Xem chi tiết
Cao Thu Trung

Giao thông - Xây dựng - Tài nguyên - Môi trường

Nghị định số 12/2009/NĐ-CP có quy định: “Đối với dự án của doanh nghiệp sử dụng vốn tín dụng do Nhà nước bảo lãnh, vốn tín dụng đầu tư phát triển của Nhà nước và vốn đầu tư phát triển của doanh nghiệp Nhà nước, Nhà nước quản lý về chủ trương và quy mô đầu tư. Doanh nghiệp có dự án tự chịu trách nhiệm tổ chức thực hiện và quản lý dự án theo các quy định của Nghị định này và các quy định khác của pháp luật có liên quan”.

Còn trong Điều lệ Công ty của tôi đã được phê duyệt quy định, chủ sở hữu có quyền "quyết định các dự án đầu tư có giá trị bằng hoặc lớn hơn 50% tổng giá trị tài sản được ghi trong báo cáo tài chính của công ty tại thời điểm gần nhất". Vậy xin hỏi trong trường hợp công ty TNHH MTV 100% vốn Nhà nước sử dụng nguồn vốn của Công ty để đầu tư các dự án thì có phải báo cáo chủ sở hữu là UBND tỉnh về chủ trương và quy mô đầu tư không?

Xem chi tiết
Trần Thị Cẩm Vân

Giao thông - Xây dựng - Tài nguyên - Môi trường

Tôi hiện làm việc tại Ban quản lý dự án đầu tư xây dựng ngân sách Nhà nước và muốn hỏi nội dung sau: Các công trình trường học bao gồm nhiều hạng mục như xây lắp, trang thiết bị... đối với hạng mục trang thiết bị công trình, lúc lập dự án, dự toán được tạm tính bằng suất đầu tư. Sau khi được UBND thành phố phê duyệt báo cáo kinh tế kỹ thuật, dự án có triển khai đến hạng mục trang thiết bị, trong hạng mục này có thiết kế bản vẽ thi công và dự toán trang thiết bị. Vậy chủ đầu tư là Ban quản lý dự án có được phê duyệt thiết kế bản vẽ thi công và dự toán trang thiết bị không?
Xem chi tiết
Thái Hoàng Ân

Giao thông - Xây dựng - Tài nguyên - Môi trường

Tôi muốn hỏi: Phòng thuộc UBND huyện được giao làm chủ đầu tư công trình xây dựng, nhưng Phòng chỉ có 1 cán bộ chuyên ngành xây dựng thì có thể thành lập Ban quản lý dự án không? Phòng này chuyên môn không phải là xây dựng, nhưng là Chủ đầu tư nên phải ký tên, đóng dấu vào bản vẽ thi công, như vậy có được không?
Xem chi tiết
Vũ Ngọc Nam