Tìm kiếm

Giao thông - Xây dựng - Tài nguyên - Môi trường

Công ty tôi có xây dựng một tòa nhà gồm 10 tầng, 60 phòng dùng để làm văn phòng, khách sạn, căn hộ du lịch. Tôi xin hỏi, việc đánh số phòng trong tòa nhà này sẽ thực hiện theo quy định nào?

Xem chi tiết
Vũ Huấn

Giao thông - Xây dựng - Tài nguyên - Môi trường

Công ty chúng tôi hay có các công trình sửa chữa với tổng mức đầu tư dưới 50 triệu đồng, như vậy có cần phải thuê tư vấn thiết kế và thẩm định thiết kế, dự toán không hay có thể tự lập và thẩm định được?
Xem chi tiết
Nguyễn Hữu Sơn

Giao thông - Xây dựng - Tài nguyên - Môi trường

Tôi được biết, theo quy định tại khoản 3 Điều 49 Luật Đất đai thì diện tích đất ghi trong kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện đã được công bố phải thu hồi để thực hiện dự án hoặc phải chuyển mục đích sử dụng đất mà sau 3 năm chưa có quyết định thu hồi đất hoặc chưa được phép chuyển mục đích sử dụng đất thì cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt kế hoạch sử dụng đất phải điều chỉnh, hủy bỏ và phải công bố việc điều chỉnh, hủy bỏ việc thu hồi hoặc chuyển mục đích đối với phần diện tích đất ghi trong kế hoạch sử dụng đất. Trường hợp cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt kế hoạch sử dụng đất không điều chỉnh, hủy bỏ hoặc có điều chỉnh, hủy bỏ nhưng không công bố việc điều chỉnh, hủy bỏ thì người sử dụng đất không bị hạn chế về quyền theo quy định tại khoản 2 Điều này. Tuy nhiên, theo Điều 94 Luật Xây dựng thì Chủ đầu tư cam kết tự phá dỡ công trình khi hết thời hạn ghi trong giấy phép xây dựng có thời hạn…Vậy, tôi xin hỏi Điều 94 Luật Xây dựng có mâu thuẫn với khoản 3 Điều 49 Luật Đất đai không? 

Xem chi tiết
Phạm Thị Kim Chi

Giao thông - Xây dựng - Tài nguyên - Môi trường

Đề nghị Quý cơ quan cho biết các nguyên tắc xác định đơn giá nhân công trong quản lý chi phí đầu tư xây dựng công trình theo quy định mới của Bộ Xây dựng.
Xem chi tiết
Nguyễn Vĩnh Hưng

Giao thông - Xây dựng - Tài nguyên - Môi trường

Tôi đã tham khảo Quyết định số 592/QĐ-BXD ngày 30/5/2014 của Bộ trưởng Bộ Xây dựng về việc công bố Định mức dự toán Thu gom, vận chuyển và xử lý chất thải rắn đô thị, thì mã MT1.02.00 có ghi chú thời gian làm việc từ 18h00 hôm trước và kết thúc vào 6h00 hôm sau. Tôi muốn hỏi, với công việc như quy trình nêu tại định mức nhưng có thời gian làm việc từ 22h00 hôm trước đến 6h00 hôm sau thì có được áp dụng theo mã định mức đã nêu trên không?
Xem chi tiết
Nguyễn Thị Hồng Giang

Giao thông - Xây dựng - Tài nguyên - Môi trường

Tôi xin hỏi: Công trình xây dựng được xác định chỉ lập báo cáo kinh tế-kỹ thuật (có khảo sát) thì có cần phê duyệt bước chuẩn bị đầu tư không? Nếu thuê tổ chức tư vấn khảo sát, lập báo cáo kinh tế-kỹ thuật thì chi phí khảo sát được phê duyệt trước hay sau khi lựa chọn tư vấn?
Xem chi tiết
Phan Văn Phúc

Giao thông - Xây dựng - Tài nguyên - Môi trường

Tôi xin hỏi: Gói thầu có giá trị trên 20 tỷ đồng, chưa được phê duyệt thiết kế bản vẽ thi công và dự toán nhưng cần triển khai ngay để tránh cản trở giao thông thì có được phép vừa thiết kế vừa thi công và lựa chọn nhà thầu theo hình thức chỉ định thầu thông thường không? Cấp thẩm quyền là UBND thành phố chỉ đạo theo cách nêu trên có phù hợp không?

Xem chi tiết
Huỳnh Tấn Phát

Giao thông - Xây dựng - Tài nguyên - Môi trường

Tôi thấy hiện nay các cửa hàng bán xe điện có bán loại xe điện từ 3-4 bánh nhập khẩu, rất thuận tiện cho người khuyết tật và người dân nghèo. Do vậy, đề nghị Bộ Giao thông vận tải có chính sách quy định cấp giấy phép cho các loại xe này được lưu hành.

Xem chi tiết
Trần Nguyễn

Giao thông - Xây dựng - Tài nguyên - Môi trường

Tôi có ý kiến đề nghị Bộ Giao thông vận tải cho phép các xe khách chạy tuyến cố định đường dài được phép đón, trả khách thêm ở các bến xe bus trên tuyến cố định đó nhằm tạo điều kiện thuận lợi cho khách nội thành khi chuyển xe đi sang tuyến khác.
Xem chi tiết
Phạm Quốc Thái

Giao thông - Xây dựng - Tài nguyên - Môi trường

Tôi đã tham khảo Quyết định số 588/QĐ-BXD ngày 29/5/2014 của Bộ trưởng Bộ Xây dựng về việc Công bố Định mức dự toán xây dựng công trình Phần Xây dựng (sửa đổi và bổ sung) thì thấy có hướng dẫn, việc tính chi phí vận chuyển vật liệu đến các công trình xây dựng được áp dụng từ định mức AM.22000 đến định mức AM.33000 với cự ly vận chuyển tối đa ≤ 20km. Tuy nhiên, trên thực tế, hầu hết các địa phương đều ban hành cước vận chuyển để áp dụng, chẳng hạn, UBND tỉnh Thừa Thiên Huế đã có quyết định về việc ban hành cước vận tải hàng hóa bằng ô tô, cự ly vận chuyển tối đa là 101km. Vậy, tôi muốn hỏi, trong trường hợp vận chuyển vật liệu xây dựng với cự ly trên 20km, việc tính chi phí vận chuyển được thực hiện như thế nào?

Xem chi tiết
Trần Thị Thảo Ly