Tìm kiếm

Lao động - Tiền lương

Tôi sinh ngày 5/1/1966, là thợ sửa chữa cơ khí bậc 7/7, đóng BHXH tại tỉnh Đồng Nai từ tháng 4/1986 đến tháng 5/2009 (23 năm 2 tháng). Tháng 1/2017, tôi tròn 51 tuổi, giám định y khoa giảm 65% sức khỏe lao động. Tháng 1/2021, tôi được 55 tuổi thì có phải giám định y khoa lại không? Cần đến cơ quan nào để làm thủ tục về hưu trước tuổi với suy giảm lao động 65% sức lao động?
Xem chi tiết
Nguyễn Tân Khoa

Lao động - Tiền lương

Tôi đang hưởng phụ cấp lâu năm theo Nghị định 116/2010/NĐ-CP. Vừa qua tôi nhận quyết định phân công đi học lớp trung cấp lý luận chính trị (hệ tập trung). Xin hỏi, tôi có bị cắt phụ cấp lâu năm không?
Xem chi tiết
Thạch Ngọc Tí

Lao động - Tiền lương

Tôi sinh ngày 25/12/1969, hiện đang công tác tại Bệnh viện Đa khoa thành phố Nam Định, tỉnh Nam Định. Từ tháng 1/1989 đến tháng 6/2006, tôi được phân công trực tiếp làm đỡ đẻ, khám và điều trị các bệnh phụ khoa. Tuy nhiên, trong các quyết định về tiếp nhận, quyết định lương và sổ BHXH chỉ ghi là Y sỹ sản nhi. Nay, tôi muốn điều chỉnh chức danh nghề nặng nhọc, độc hại trên sổ BHXH từ “Y sỹ sản nhi” thành “Đỡ đẻ, khám và điều trị các bệnh phụ khoa” có được không? Xem chi tiết
Nguyễn Thanh Hương

Lao động - Tiền lương

Người lao động xin nghỉ không hưởng lương từ tháng 6/2019 đến tháng 8/2019 và tháng 9/2019 xin nghỉ việc hẳn, vậy người lao động có đủ điều kiện nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp không? Xem chi tiết
Diễm My

Lao động - Tiền lương

Tôi sinh tháng 10 năm 1966, làm thủ quỹ tại Ngân hàng. Tôi định xin nghỉ hưu trước tuổi do bị tai nạn lao động, làm giảm khả năng lao động không thể phục hồi. Vậy, tôi có đủ điều kiện nghỉ hưu và có bị giảm trừ tỷ lệ lương hưu không? Tính đến tháng 8/2019, tôi có thời gian đóng BHXH vào quỹ hưu trí, tử tuất là 35 năm 8 tháng và thời gian đóng BHTN vào quỹ BHTN là 10 năm 8 tháng.
Xem chi tiết
Bùi Thị Liễu

Lao động - Tiền lương

Tôi đóng bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) năm 2013-2015 khi làm tại doanh nghiệp. Từ tháng 1/2016 đến nay tôi là công chức, làm việc tại UBND xã. Vậy tôi muốn rút tiền BHTN đã từng đóng có được không? Nếu được thì thủ tục như thế nào? Xem chi tiết
Dương Đoàn

Lao động - Tiền lương

Căn cứ Khoản 2, Điều 39 Luật An toàn, vệ sinh lao động, người lao động bị tai nạn khi đi làm từ nơi ở đến nơi làm việc hoặc từ nơi làm việc về nơi ở, tại địa điểm và thời gian hợp lý thì người lao động được trợ cấp tai nạn lao động từ người sử dụng lao động. Trong trường hợp này có bắt buộc người sử dụng lao động chi trả chi phí y tế, tiền lương trong thời gian điều trị cho người lao động hay không?
Xem chi tiết
Nguyễn Phước Thuận

Lao động - Tiền lương

Điều 38 Luật An toàn, vệ sinh lao động quy định, người sử dụng lao động có trách nhiệm:

“2. Thanh toán chi phí y tế từ khi sơ cứu, cấp cứu đến khi điều trị ổn định cho người bị tai nạn lao động hoặc bệnh nghề nghiệp như sau:

a) Thanh toán phần chi phí đồng chi trả và những chi phí không nằm trong danh mục do BHYT chi trả đối với người lao động tham gia BHYT”.

Tôi xin hỏi, cụm từ “đến khi điều trị ổn định” được xác định đến thời điểm nào? Người lao động đi khám trái tuyến, hoặc điều trị ở những bệnh viện không ký hợp đồng khám chữa bệnh BHYT nên chi phí điều trị rất cao thì công ty vẫn phải thanh toán toàn bộ phần chi phí đồng chi trả và những chi phí không được bảo hiểm thanh toán có đúng không?

Xem chi tiết
Trần Lê Hoài Thương

Lao động - Tiền lương

Công ty tôi thường xuyên ký hợp đồng lao động thời vụ với nhiều người lao động. Để giảm thiểu việc ký kết hợp đồng thời vụ với nhiều người, công ty đề nghị một nhóm người ủy quyền lại cho một người là tổ trưởng ký. Ông Thứ hỏi, việc ủy quyền này có đúng quy định không? Xem chi tiết
Ngô Văn Thứ

Lao động - Tiền lương

Tôi xin hỏi, người sắp nghỉ hưu (nam 59 tuổi, nữ 54 tuổi) có được giảm thời gian làm việc trong một ngày không và các chế độ chính sách khi được giảm giờ làm việc có gì khác so với người làm việc bình thường? Xem chi tiết
Nguyễn Trung Việt