Tìm kiếm

Lao động - Tiền lương

Tôi được biết, từ năm 2015, người lao động chỉ được hưởng trợ cấp thất nghiệp cho đến khi tìm được việc làm (không được nhận trợ cấp 1 lần nữa). Vậy, nếu tôi đóng được 40 tháng bảo hiểm thất nghiệp thì cũng chỉ được hưởng 3 tháng, có đúng không?
Xem chi tiết
Lê Thu Hà

Lao động - Tiền lương

Xin hỏi: Kế toán các trường mầm non, tiểu học, trung học cơ sở có được bổ nhiệm kế toán trưởng theo Thông tư 163/2013/TTLT - BTC - BNV không? Xem chi tiết
Đặng Thị Châu Anh

Lao động - Tiền lương

Tôi đang làm việc trong 1 doanh nghiệp 100% vốn của Nhật Bản. Một tháng tôi được nghỉ 2 ngày thứ 7 và 4 ngày Chủ nhật. Thời gian làm việc là 8 giờ/ngày (không tính tăng ca). Đồng thời tôi không được hưởng 12 ngày phép/năm theo quy định của Bộ luật Lao động. Tôi muốn hỏi, doanh nghiệp thực hiện như vậy như có đúng quy định không? Doanh nghiệp của tôi vừa ra thông báo, thời gian nghỉ Tết sẽ bắt đầu từ ngày 18/2 (30/12 âm lịch) đến hết ngày 23/2 (mùng 5/1 âm lịch), như vậy có đúng không?

Xem chi tiết
Nguyễn Văn Đạt

Lao động - Tiền lương

Ngày 5/1/2005, Bộ Nội vụ ban hành Thông tư số 05/2005/TT-BNV về việc hướng dẫn thực hiện chế độ phụ cấp trách nhiệm công việc đối với cán bộ, công chức, viên chức. Ngày 15/11/2013, liên Bộ Tài chính và Bộ Nội vụ ban hành Thông tư liên tịch số 163/2013/TTLT-BTC-BNV hướng dẫn tiêu chuẩn, điều kiện, thủ tục bổ nhiệm, bổ nhiệm lại, bố trí, miễn nhiệm, thay thế và xếp phụ cấp trách nhiệm công việc kế toán trưởng, phụ trách kế toán trong các đơn vị kế toán thuộc lĩnh vực kế toán nhà nước. Tôi muốn hỏi, nếu cùng một lúc người lao động chịu sự điều chỉnh của cả 2 văn bản trên (trước đây người lao động được hưởng phụ cấp trách nhiệm theo Thông tư số 05/2005/TT-BNV, nay lại được hưởng thêm phụ cấp trách nhiệm kế toán theo Thông tư liên tịch số 163/2013/TTLT-BTC-BNV) thì có được cộng dồn cả hai mức phụ cấp không? Chẳng hạn, Kế toán trưởng làm việc tại Bệnh viện Tâm thần Trung ương: Trước đây được hưởng phụ cấp trách nhiệm 0,2 theo quy định tại Điểm C, Mục 2, Phần II, Thông tư số 05/2005/TT-BNV (Cán bộ, viên chức thuộc biên chế trả lương của các trại điều dưỡng thương binh nặng, bệnh viện điều trị, trại nuôi dưỡng người tâm thần, bệnh phong). Nay, theo quy định tại Điều 15, Thông tư liên tịch số 163/2013/TTLT-BTC-BNV, lao động này (kế toán trưởng) sẽ được hưởng thêm phụ cấp trách nhiệm kế toán với mức 0,2. Vậy, phụ cấp trách nhiệm của kế toán này có được tính mức 0,4 (cộng dồn 2 mức phụ cấp của 2 văn bản nêu trên)?

Xem chi tiết
Đỗ Văn Thắng

Lao động - Tiền lương

Tôi được bổ nhiệm Phó Trưởng phòng Thanh tra, giải quyết khiếu nại, tố cáo 3 từ ngày 8/2/2010 theo Quyết định số 15/QĐ-TTr của Chánh Thanh tra tỉnh, thời hạn 5 năm. Trong thời gian giữ chức vụ Phó Trưởng phòng Nghiệp vụ 3, Chánh thanh tra tỉnh có Quyết định số 33/QĐ-TTr ngày 28/3/2014, điều động tôi đến nhận công tác tại Phòng Nghiệp vụ 1, giữ chức Phó Trưởng phòng Nghiệp vụ 1. Quyết định điều động có hiệu lực từ ngày 1/4/2014. Tôi muốn hỏi, thời hạn bổ nhiệm lại chức vụ Phó Trưởng phòng của tôi tính từ ngày 8/2/2010 hay tính từ ngày 1/4/2014?
Xem chi tiết
Nghiêm Quang Tuấn

Lao động - Tiền lương

Tôi công tác tại ấp Tân Phú, thị trấn Cái Tắc, huyện Châu Thành A, tỉnh Hậu Giang. Ấp Tân Phú là ấp đặc biệt khó khăn theo Quyết định 01/2008/QĐ-UBDT ngày 11/01/2008 của Uỷ ban Dân tộc nên tôi được hưởng chế độ theo Nghị định 116/2010/NĐ-CP từ tháng 3/2011. Ngày 19/9/2013, Ủy ban Dân tộc ban hành Quyết định 447/QĐ-UBDT, Quyết định này không thay thế Quyết định 01/2008/QĐ-UBDT. Đến ngày 18/12/2013, Ủy ban Dân tộc ban hành Quyết định 582/QĐ-UBDT. Tôi muốn hỏi, Quyết định 582/QĐ-UBDT có thay thế Quyết định 01/2008/QĐ-UBDT không? Cán bộ đang công tác tại ấp Tân Phú có tiếp tục được hưởng các chế độ theo Nghị định 116/2010/NĐ-CP nữa không?

Xem chi tiết
Trần Thiện Bảo

Lao động - Tiền lương

Tôi làm việc tại 1 công ty cổ phần (50% vốn Nhà nước) ở TP. Hồ Chí Minh. Theo Hợp đồng lao động, mức lương công ty trả cho tôi tính theo hệ số (2,64 x 1.160), tuy nhiên trên thực tế tôi được trả theo mức lương thỏa thuận là 7.500.000 đồng. Tôi có yêu cầu công ty ký Hợp đồng bổ sung về mức lương thỏa thuận nhưng không được chấp thuận. Ngoài ra, phần lương được chia thành 2 phần: Lương cơ bản + lương doanh thu (trong khi tôi không làm kinh doanh nên không bị tính lương khoán doanh thu). Do đó, khi tôi nghỉ phép năm (12 ngày phép năm), công ty lại trừ phần lương doanh thu mà đáng ra tôi phải được nhận đủ theo thỏa thuận. Công ty chỉ tính hưởng nguyên lương cơ bản cho tôi cho những ngày nghỉ phép năm. Tôi muốn hỏi, Công ty thực hiện như vậy có đúng quy định không? Nếu đúng quy định thì cách tính lương cho những ngày nghỉ phép sẽ áp dụng như thế nào?

Xem chi tiết
Nguyễn Thị Phương Nam

Lao động - Tiền lương

Tôi công tác tại Lâm trường Xuyên Mộc, Đồng Nai, là đơn vị Nhà nước (nay thuộc huyện Xuyên Mộc, tỉnh Bà Rịa - Vũng Tàu) từ tháng 1/1985 đến tháng 12/1989. Sau đó tôi nghỉ việc do tinh giản biên chế, nhưng chưa hưởng trợ cấp một lần. Hiện nay, tôi đang tham gia BHXH tại 1 công ty TNHH ở Đồng Nai. Vậy, khi đến tuổi nghỉ hưu tôi có được cộng nối thời gian công tác tại Lâm trường Xuyên Mộc không? (Thời gian từ năm 1985 đến năm 1989 tôi chưa được cấp sổ BHXH). Nếu được, tôi cần phải có thủ tục, giấy tờ gì?

Xem chi tiết
Lê Thị Hương

Lao động - Tiền lương

Tôi hiện là Phó Trưởng phòng Tài chính của 1 Bệnh viện đa khoa. Tôi tốt nghiệp đại học chuyên ngành Ngân hàng, đã công tác trong lĩnh vực tài chính được 15 năm và có chứng chỉ bồi dưỡng kế toán trưởng. Xin hỏi, tôi có đủ điều kiện để được bổ nhiệm kế toán trưởng không? Nếu Bệnh viện đã có Kế toán trưởng rồi mà bổ nhiệm thêm 1 Trưởng phòng Kế toán không phải là người làm Kế toán trưởng thì có phù hợp với chức năng hoạt động của kế toán không?
Xem chi tiết
Trần Mai Hương

Lao động - Tiền lương

Tôi muốn hỏi, trường hợp người lao động trong khi lên ban gác Hầm đường sắt thì bị rắn cắn phải đưa đi cấp cứu thì có được xem là tai nạn lao động không? Có văn bản mới nhất nào quy định về danh mục và mã số yếu tố gây chấn thương để phân loại tai nạn lao động không?
Xem chi tiết
Nguyễn Việt Hùng