Tìm kiếm

Lao động - Tiền lương

Tôi được bổ nhiệm làm Phó Chủ tịch UBND phường 4, quận Tân Bình, TP. Hồ Chí Minh, hưởng lương bậc 9/9, hệ số 4,98 từ ngày 1/9/2009. Theo Nghị định 92/2009/NĐ-CP, tôi được chuyển xếp lương sang bậc 6/9, hệ số 3,99 từ ngày 1/1/2010. Từ ngày 1/11/2013, tôi hưởng lương bậc 8/9, hệ số 4,65. Ngày 26/6/2014, tôi được điều động giữ chức Phó Trưởng phòng Phòng Tư pháp quận Tân Bình, nhận quyết định của UBND thành phố Hồ Chí Minh xét chuyển từ cán bộ cấp xã thành công chức cấp huyện ngày 19/3/2015. Sau khi nhận quyết định, tôi được bổ nhiệm ngạch công chức, hưởng lương bậc 8/9, hệ số 4,65 từ ngày 1/4/2015 (mốc thời gian nâng bậc lương lần sau được tính từ ngày 1/11/2013). Tôi nhận thấy việc xếp lương như vậy chưa bảo đảm quyền lợi của tôi, đề nghị cơ quan chức năng giải đáp rõ về vấn đề này.
Xem chi tiết
Đỗ Thị Thu Vân

Lao động - Tiền lương

Tôi công tác tại Đoàn Địa chất tỉnh Đắk Lắk từ năm 1976 đến năm 2015, trong đó từ tháng 8/1976 đến tháng 7/1997 công tác trong ngành Địa chất, từ tháng 8/1997 đến tháng 9/2003 công tác tại Sở Công nghiệp và Sở Tài nguyên và Môi trường tỉnh Đắk Lắk. Tôi xin hỏi, thời gian công tác của tôi được tính là bao nhiêu năm? 21 năm tôi công tác trong ngành Địa chất là ngành độc hại, nặng nhọc thì có được tính hệ số theo ngành độc hại, nặng nhọc để tính năm công tác không? Cách tính phụ cấp khu vực trước khi nghỉ hưu, thời điểm tính hưởng phụ cấp khu vực?

Xem chi tiết
Dương Đình Hoành

Lao động - Tiền lương

Tôi có vấn đề cần được giải đáp như sau: Người lao động trong công ty cổ phần được chuyển đổi từ doanh nghiệp Nhà nước trước đây, khi đóng BHXH lấy mức lương tối thiểu là 1.150.000 đồng. Tháng 10/2014, lao động này được nghỉ hưu. Khi tính lương hưu lại lấy lương tối thiểu là 1.050.000 đồng. Vậy, năm 2015 có được tính lại lương hưu theo lương tối thiểu là 1.150.000 đồng không?
Xem chi tiết
Nguyễn Đình Tường

Lao động - Tiền lương

Tôi xin hỏi, hiện đã có Thông tư hướng dẫn thực hiện Điều 38 “Quy định chuyển tiếp” của Nghị định số 05/2015/NĐ-CP ngày 12/1/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số nội dung của Bộ luật Lao động chưa? Hiện nay, gia đình tôi có trường hợp đủ điều kiện được hưởng trợ cấp thôi việc theo khoản 2 Điều 38 Nghị định số 05/2015/NĐ-CP, nhưng doanh nghiệp không chi trả vì lý do chưa có Thông tư hướng dẫn thực hiện.
Xem chi tiết
Ngô Thị Thanh Tuyền

Lao động - Tiền lương

Ngày 23/1/2006, Bộ Giáo dục và Đào tạo-Bộ Nội vụ - Bộ Tài chính đã ban hành Thông tư liên tịch số 01/2006/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC hướng dẫn thực hiện Quyết định số 244/2005/QĐ-TTg ngày 6/10/2005 của Thủ tướng Chính phủ về chế độ phụ cấp ưu đãi đối với nhà giáo đang trực tiếp giảng dạy trong các cơ sở giáo dục công lập. Xin hỏi, trong thời gian nghỉ thai sản (6 tháng) của giáo viên có được hưởng phụ cấp trách nhiệm nghề không? Một số trường ở địa phương tôi có chi trả phụ cấp trách nhiệm nghề đối với giáo viên trong thời gian nghỉ thai sản là đúng hay sai?
Xem chi tiết
Nguyễn Văn Như

Lao động - Tiền lương

Tôi đang làm việc tại Bến xe Bình Thuận. Đơn vị của tôi hiện có trường hợp ông Nguyễn Văn Thà, sinh ngày 2/9/1955, là nhân viên bảo vệ, làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn. Tính đến ngày 1/10/2015, ông Thà đủ tuổi về hưu, thời gian đóng BHXH là 18 năm 9 tháng. Đơn vị của tôi muốn ký hợp đồng lao động với ông Thà thêm 15 tháng và có đóng BHXH để đủ 20 năm đóng BHXH hưởng chế độ hưu. Vậy, trường hợp của ông Thà có thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc không?

Xem chi tiết
Trần Thị Diệp

Lao động - Tiền lương

Tôi đã đóng bảo hiểm thất nghiệp đủ 12 tháng liên tiếp đến cuối tháng 12/2014 tại công ty có trụ sở tại TP. Hồ Chí Minh. Tháng 1/2015, tôi làm việc cho một công ty khác tại Singapore và dừng đóng bảo hiểm thất nghiệp tại Việt Nam. Tháng 8/2015 tôi chấm dứt hợp đồng với công ty tại Singapore. Tôi đã về Việt Nam nhưng chưa tìm được việc làm. Vậy, tôi có thuộc đối tượng được hưởng trợ cấp thất nghiệp không? Nếu có, hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp gồm những giấy tờ gì?
Xem chi tiết
Lê Thị Nguyệt

Lao động - Tiền lương

Theo quy định tại khoản 1, Điều 4 Thông tư số 33/2012/TT-BLĐTBXH ngày 20/12/2012 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, thời gian người lao động thực tế làm việc trong khu vực Nhà nước để tính mua cổ phần ưu đãi gồm: thời gian thực tế làm việc tại doanh nghiệp cổ phần hóa, thời gian làm việc ở cơ quan hành chính Nhà nước, đơn vị sự nghiệp Nhà nước, tổ chức chính trị - xã hội, đơn vị thuộc lực lượng vũ trang hưởng lương từ ngân sách Nhà nước trước khi về làm việc tại doanh nghiệp cổ phần hóa. Vậy, tôi xin hỏi, làm thế nào xác định được người lao động có hưởng lương từ ngân sách Nhà nước đối với thời gian làm việc ở đơn vị thuộc lực lượng vũ trang? Thời gian đi phục vụ chiến trường Campuchia có được coi là thời gian có làm việc hưởng lương từ ngân sách Nhà nước không?
Xem chi tiết
Trần Thị Nguyệt Ngà

Lao động - Tiền lương

Tôi làm việc tại Công ty CP Fafim TP. Hồ Chí Minh theo hình thức hợp đồng không xác định thời hạn. Nay bộ phận tôi làm việc ngừng hoạt động, Công ty không bố trí công việc cho tôi và thỏa thuận để tôi hưởng 70% mức lương chính, không chấm dứt hợp đồng lao động. Tôi xin hỏi, như vậy có đúng không? Công ty không thực hiện theo Nghị định số 103/2014/NĐ-CP về mức lương tối thiểu vùng với lý do, lương của cán bộ, công nhân viên đã cao hơn mức lương tối thiểu vùng nên không điều chỉnh tăng lương thì có đúng quy định không?
Xem chi tiết
Trần Văn Minh

Lao động - Tiền lương

Tôi làm việc 25 năm tại một Trường dạy nghề thuộc Tập đoàn công nghiệp Than – Khoáng sản Việt Nam, là doanh nghiệp Nhà nước. Tháng 5, tôi đã nghỉ phép 17 ngày (12 ngày trong năm + 5 ngày thâm niên) và đã thanh toán lương nghỉ phép đủ 17 ngày. Đến tháng 9, tôi xin nghỉ hưu trước tuổi. Đơn vị yêu cầu tôi nộp lại số tiền lương nghỉ phép do vượt số ngày công tác trong năm. Cơ quan tôi thu như vậy có đúng không?
Xem chi tiết
Quách Thị Dung