Tìm kiếm

Tài chính - Ngân hàng - Đầu tư - Công Thương

Tôi tham khảo các quy định thì Quỹ đầu tư phát triển địa phương được thành lập và hoạt động theo Nghị định số 138/2007/NĐ-CP ngày 28/8/2007 và Nghị định số 37/2013/NĐ-CP ngày 22/4/2013 của Chính phủ. Quỹ thực hiện các hoạt động trong đầu tư, bao gồm đầu tư trực tiếp vào các dự án; cho vay đầu tư… Quỹ được góp vốn thành lập công ty cổ phần, công ty TNHH theo quy định của Luật Doanh nghiệp để thực hiện các hoạt động đầu tư trực tiếp vào các công trình, dự án kết cấu hạ tầng kinh tế-xã hội thuộc các chương trình, mục tiêu theo chiến lược, kế hoạch phát triển kinh tế-xã hội của địa phương... Tôi xin hỏi: Quỹ đầu tư phát triển địa phương có được thành lập công ty TNHH một thành viên theo quy định của Luật Doanh nghiệp không? Việc thành lập sẽ được quy định tại Nghị định số 138/2007/NĐ-CP hay Nghị định số 172/2013/NĐ-CP của Chính phủ? Trường hợp Quỹ đầu tư phát triển địa phương thực hiện đầu tư trực tiếp thì trình tự thực hiện và tổ chức hoạt động, giải thể như thế nào?
Xem chi tiết
Lê Thanh Trung

Tài chính - Ngân hàng - Đầu tư - Công Thương

Công ty TNHH Hoàng Ánh chúng tôi hưởng ứng chủ trương chính sách của Nhà nước quyết định đầu tư sản xuất gạch xây dựng không nung. Được biết Luật Khuyến công quốc gia nhằm hỗ trợ, động viên cho các chương trình đầu tư phát triển sản xuất..., khi lập đề án đăng ký với Trung tâm khuyến công, Công ty chúng tôi có dự kiến đầu tư dây chuyền sản xuất của nước ngoài, song trong quá trình triển khai chúng tôi có nghiên cứu tính toán lại đầu tư dây chuyền lắp ráp trong nước, vừa tăng sản lượng, giá thành đầu tư hợp lý, cũng là góp phần thúc đẩy công nghiệp trong nước phát triển. Cũng chính vì vấn đề đó mà hóa đơn mua máy của Công ty chúng tôi không phải nhập khẩu từ nước ngoài. Công ty chúng tôi xin được hỏi chúng tôi quyết định đầu tư như vậy, sự thay đổi tên máy và nguồn gốc xuất xứ như vậy, hóa đơn và hợp đồng đầy đủ, thì có được quỹ khuyến công quốc gia hỗ trợ hay không, nếu được thì về thủ tục chúng tôi phải làm lại, bổ sung những gì...? Xem chi tiết
Đặng Đức Hải

Tài chính - Ngân hàng - Đầu tư - Công Thương

Đơn vị của tôi đang thực hiện 2 gói thầu bảo hiểm, gói thứ nhất có giá trị là 485 triệu đồng, gói thứ hai có giá trị là 2 tỷ đồng. Gói thầu thứ nhất đã đáp ứng được các điều kiện a, b, c, d của khoản 2, Điều 22 Luật Đấu thầu. Tôi xin hỏi, trường hợp này thì đơn vị của tôi áp dụng hình thức chỉ định thầu thông thường hay rút gọn? Đối với gói thứ hai theo quy định thì phải áp dụng hình thức đấu thầu rộng rãi. Tôi muốn biết, với gói thầu bảo hiểm thuộc dịch vụ phi tư vấn thì việc lựa chọn nhà thầu được thực hiện theo quy trình nào? Mẫu hồ sơ mời thầu và hồ sơ yêu cầu của gói thầu bảo hiểm thuộc dịch vụ phi tư vấn được áp dụng theo văn bản nào?

Xem chi tiết
Nguyễn Hùng Dũng

Tài chính - Ngân hàng - Đầu tư - Công Thương

Tôi muốn hỏi, Thông tư 47/2014/TT-BCT đã có hiệu lực chưa? Hiện giờ tôi thấy có nhiều người bán hàng xách tay từ Úc, Mỹ trên facebook và theo tôi thì loại hình kinh doanh này hiện giờ thu lại nhiều lợi nhuận, mà không cần đóng thuế. Tôi muốn biết rõ rằng kinh doanh như vậy có cần đóng thuế hay không, hay có cần khai báo gì hay không? Vì đây cũng là một hình thức có thể thu lợi nhuận khá tốt. Xem chi tiết
Nguyễn Tuân

Tài chính - Ngân hàng - Đầu tư - Công Thương

Tôi tốt nghiệp loại Giỏi ngành Tài chính ngân hàng (nhưng chuyên ngành bảo hiểm) của Học viện Tài chính, tôi có học chứng chỉ kế toán tài chính do Học viện Tài chính cấp và trong bảng điểm của tôi có tất cả các môn kế toán (kế toán tài chính, kế toán quản trị…) của bảo hiểm. Vậy, liệu tôi có thể thi chứng chỉ hành nghề kế toán được không? Xem chi tiết
Lê Thị Hiên

Tài chính - Ngân hàng - Đầu tư - Công Thương

Hiện tại Công ty của tôi có dự định đăng ký sử dụng dịch vụ của Công ty CP Công nghệ và Thông tin doanh nghiệp Việt (chủ quản website Trang vàng Việt Nam). Theo dịch vụ này, bên Trang vàng Việt Nam sẽ thiết kế, quản trị website cho Công ty chúng tôi. Công ty tôi sẽ đăng thông tin giới thiệu sản phẩm lên trang web này. Vậy xin hỏi Bộ Công Thương, Công ty tôi có cần làm thông báo thông tin với Bộ hay không? Xem chi tiết
Nguyễn Quân

Tài chính - Ngân hàng - Đầu tư - Công Thương

Công ty của tôi đã thử nghiệm và trồng thành công các loại nấm như Mộc Nhĩ, Linh Chi, nấm Hương, nấm Sò, nấm Đùi Gà, nấm Kim Châm, nấm Ngọc Châm, nấm Mỡ… trên lõi ngô. Một số sản phẩm đã được xuất khẩu sang thị trường Nhật Bản. Ngoài việc bán các sản phẩm nấm ra thị trường quốc tế, Công ty còn bán sản phẩm lõi ngô nghiền ép khối ra thị trường này và được thị trường đón nhận. Hiện nay, Công ty của tôi có nhu cầu mở rộng sản xuất, hỗ trợ bà con nông dân tại Mộc Châu phát triển kinh tế gia đình nhưng không đủ nguồn vốn. Tôi được biết Chính phủ đang có chương trình phát triển sản phẩm nấm Quốc gia. Tôi xin hỏi, Công ty của tôi có được hỗ trợ để mở rộng việc sản xuất nấm ra cộng đồng không? Nếu được thì hỗ trợ như thế nào?

Xem chi tiết
Chu Văn Tân

Tài chính - Ngân hàng - Đầu tư - Công Thương

Theo tôi được biết, một trong những điều kiện để được hoạt động đại lý bảo hiểm là phải có Chứng chỉ đại lý bảo hiểm do cơ sở đào tạo được Bộ Tài chính chấp thuận cấp. Xin cho tôi được hỏi, hiện tại ở Việt Nam có bao nhiêu cơ sở được Bộ Tài chính chấp thuận đào tạo đại lý bảo hiểm và đó là những cơ sở nào? Xem chi tiết
Nguyễn Thu Vân

Tài chính - Ngân hàng - Đầu tư - Công Thương

Tôi đã tham khảo điểm c, khoản 1, Điều 28 Nghị định số 52/2009/NĐ-CP ngày 3/6/2009 của Chính phủ thấy có quy định, đối với các loại tài sản mà pháp luật có quy định khi thanh lý cần có ý kiến xác nhận chất lượng tài sản của cơ quan chuyên môn thì phải gửi kèm ý kiến bằng văn bản của các cơ quan này. Tôi muốn hỏi: Tài sản mà pháp luật có quy định khi thanh lý cần có ý kiến xác nhận chất lượng tài sản là những tài sản gì, được quy định ở văn bản nào? Ý kiến của cơ quan chuyên môn ở đây được hiểu là cơ quan nào?

Xem chi tiết
Hoàng Thị Sáu

Tài chính - Ngân hàng - Đầu tư - Công Thương

Tháng 1/2015, tôi đăng ký giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc là con đẻ, sinh năm 2013. Tại thời điểm tôi nộp đăng ký giảm trừ gia cảnh cho con thì tổ chức chi trả chưa quyết toán thuế thu nhập cá nhân (TNCN) năm 2014. Vậy trường hợp này khi quyết toán thuế TNCN năm 2014 có được tính giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc này không?

Xem chi tiết
Đinh Thị Việt Hà