Hỏi: Phải ban hành thông báo khi thu hồi đất

Người hỏi Nguyễn Thanh Điền - Vĩnh Long

Chi tiết câu hỏi :

Tôi công tác tại Ban quản lý dự án đầu tư xây dựng huyện. Đơn vị tôi được giao làm chủ đầu tư dự án xây dựng trường học có thực hiện thu hồi đất. Dự án đã được UBND tỉnh phê duyệt chủ trương đầu tư, đang trong giai đoạn lập hồ sơ thiết kế cơ sở (báo cáo nghiên cứu khả thi), nằm trong quy hoạch chung của xã và đang đăng ký nhu cầu sử dụng đất trong kế hoạch sử dụng đất năm 2021.

Tuy nhiên để đẩy nhanh tiến độ thực hiện công tác giải phóng mặt bằng cũng như tiến độ thực hiện dự án, đơn vị tôi đã kết hợp với UBND xã nơi thực hiện dự án trao đổi, vận động nhân dân. Kết quả, tất cả hộ dân bị ảnh hưởng đều thống nhất cho thu hồi đất để thực hiện dự án và thống nhất giá bồi thường theo bảng giá đất của UBND tỉnh ban hành (không phải xác định giá đất cụ thể), các chính sách hỗ trợ thực hiện theo quy định (có lập biên bản).

Tôi xin hỏi, trong trường hợp nêu trên, để đẩy nhanh tiến độ thực hiện giải phóng mặt bằng cũng như tiến độ thực hiện dự án thì có thể bỏ qua bước thông báo thu hồi đất hay không (do tất cả các hộ dân bị ảnh hưởng đều thống nhất bằng biên bản)? Đồng thời việc xác định giá đất bồi thường theo bảng giá quy định của UBND tỉnh mà không cần xác định giá đất cụ thể có phù hợp hay không (có biên bản thống nhất với các hộ dân)?

Trả lời :

Cơ quan trả lời: Bộ Tài nguyên và Môi trường

Bộ Tài nguyên và Môi trường trả lời vấn đề này như sau:

Do nội dung ông Điền hỏi nêu không rõ trường học đang chuẩn bị thực hiện có thuộc công trình sự nghiệp công theo quy định của pháp luật không nên không có cơ sở trả lời cụ thể.

Trường hợp trường học được xác định là công trình sự nghiệp công thì thuộc trường hợp Nhà nước thu hồi đất theo quy định tại Điều 62 Luật Đất đai.

Việc thu hồi đất, bồi thường, hỗ trợ, tái định cư trong trường hợp này được thực hiện theo trình tự, thủ tục thu hồi đất quy định tại các điều 67, 68, 69, 70, 71 Luật Đất đai, trong đó có quy định UBND cấp có thẩm quyền thu hồi đất ban hành thông báo thu hồi đất và gửi đến từng người có đất thu hồi để phối hợp thực hiện việc điều tra, khảo sát, đo đạc xác định diện tích đất, thống kê nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất để lập phương án bồi thường, hỗ trợ, tái định cư.

Trường hợp người sử dụng đất trong khu vực thu hồi đất đồng ý để cơ quan Nhà nước có thẩm quyền thu hồi đất trước thời hạn quy định thì UBND cấp có thẩm quyền quyết định thu hồi đất mà không phải chờ đến hết thời hạn thông báo thu hồi đất.

Theo quy định tại Khoản 4 Điều 114 Luật Đất đai năm 2013 thì giá đất cụ thể được sử dụng để làm căn cứ trong các trường hợp tính tiền bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất.

Bình luận(0)

Sắp xếp theo:

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
 
 
 
Protected by FormShield
Nhập mã bảo mật (*)    
Câu hỏi cùng lĩnh vực