Hỏi: Xác định tuổi nghỉ hưu trước tuổi

Người hỏi Nguyễn Quang Châu - Phú Yên

Chi tiết câu hỏi :

Tôi là công chức nhà nước, ngạch chuyên viên chính, công tác tại Sở Nông nghiệp và Phát triển nông thôn. Tôi sinh ngày 26/7/1966, giới tính nam, có quá trình công tác trong điều kiện lao động bình thường từ khi bắt đầu làm việc (từ năm 1992) đến nay, đã đóng BHXH bắt buộc đến tháng 12/2020 là 28 năm 8 tháng; xếp loại chất lượng công chức hàng năm: Hoàn thành nhiệm vụ (năm 2019), không hoàn thành nhiệm vụ (năm 2020). Tôi có nguyện vọng về hưu trước tuổi (theo Nghị định số 108/2014/NĐ-CP ngày 20/11/2014 của Chính phủ) vào tháng 11/2021 và đã được cơ quan đưa vào Kế hoạch tinh giản biên chế năm 2021. Hiện nay, Chính phủ đã có quy định mới về chính sách tinh giản biên chế và nghỉ hưu trước tuổi (Nghị định số 143/2020/NĐ-CP ngày 10/12/2020 sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 108/2014/NĐ-CP và Nghị định số 113/2018/NĐ-CP). Với trường hợp của tôi, xin hỏi tôi có đủ điều kiện để về hưu trước tuổi vào tháng 11/2021 (đủ 55 tuổi 3 tháng) theo Nghị định số 143/2020/NĐ-CP hay không? Tôi có được hưởng các chính sách tại Khoản 2 Điều 8 Nghị định số 108/2014/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung tại Khoản 2 Điều 1 Nghị định số 143/2020/NĐ-CP hay không?

Trả lời :

Cơ quan trả lời: Bộ Nội vụ

Vụ Tổ chức - Biên chế, Bộ Nội vụ trả lời vấn đề này như sau:

Hiện nay còn có ý kiến khác nhau về việc xác định tuổi nghỉ hưu trước tuổi khi thực hiện chính sách tinh giản biên chế theo Nghị định số 143/2020/NĐ-CP ngày 10/12/2020 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 108/2014/NĐ-CP ngày 20/11/2014 của Chính phủ về chính sách tinh giản biên chế và Nghị định số 113/2018/NĐ-CP ngày 31/8/2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 108/2014/NĐ-CP ngày 20/11/2014 của Chính phủ về chính sách tinh giản biên chế.

Theo đó, Vụ Tổ chức - Biên chế đã tham mưu Lãnh đạo Bộ có Văn bản gửi xin ý kiến Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, Bộ Tư pháp và Ban Tổ chức Trung ương thống nhất hướng dẫn để các Bộ, ngành, địa phương xác định tuổi nghỉ hưu trước tuổi. Do vậy, Vụ Tổ chức - Biên chế đề nghị sau khi có ý kiến của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, Bộ Tư pháp và Ban Tổ chức Trung ương, Vụ Tổ chức - Biên chế trả lời ông Nguyễn Quang Châu (Phú Yên) theo quy định. 

Bình luận(0)

Sắp xếp theo:

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
 
 
 
Protected by FormShield
Nhập mã bảo mật (*)    
Câu hỏi cùng lĩnh vực