Hỏi: Giá một lần xét nghiệm COVID-19 theo quy định mới là bao nhiêu?

Người hỏi Trần Thuận Mẫn

Chi tiết câu hỏi :

Tôi là công dân về trên chuyến bay giải cứu của Đại sứ quán. Trong bối cảnh tình hình dịch bệnh căng thẳng và phức tạp, Chính phủ và Bộ Y tế quyết định kéo dài thời gian cách ly hơn 1 tuần so với quy định cũ và số lần xét nghiệm là 4 lần (trước đây 2 lần). Tôi rất ủng hộ quyết định này của Chính phủ và Bộ Y tế, tuy nhiên ông chưa thấy văn bản quy định chi phí cách ly tập trung (theo chuyến bay giải cứu) và chi phí xét nghiệm phát sinh. Vậy, trong thời gian cách ly thêm 1 tuần và chi phí 2 lần xét nghiệm phát sinh là bao nhiêu?

Trả lời :

Cơ quan trả lời: Bộ Y tế
Bộ Y tế trả lời vấn đề này như sau:

Chính phủ đã ban hành Nghị quyết số 16/NQ-CP ngày 8/2/2021 về chi phí cách ly y tế, khám, chữa bệnh và một số chế độ đặc thù trong phòng chống dịch Covid-19, trong đó tại Khoản 3 Điều 1 Nghị quyết số 16/NQ-CP quy định: Người Việt Nam đi làm việc, lao động, đi du học, du lịch, khám, chữa bệnh, thăm thân ở nước ngoài trở về phải áp dụng biện pháp cách ly y tế tập trung theo yêu cầu phòng, chống dịch.

- Trường hợp tự lựa chọn cách ly tại khách sạn, resort phải tự chi trả các chi phí quy định tại Điểm c Khoản 2 Điều 1 Nghị quyết này.

- Trường hợp được Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định cách ly tại doanh trại quân đội, trường của quân đội, cơ sở khác do cơ quan nhà nước có thẩm quyền chọn làm nơi cách ly tập trung, người nhập cảnh phải tự chi trả các chi phí sau đây cho cơ sở cách ly:

- Chi phí đưa đón từ nơi nhập cảnh vào Việt Nam đến cơ sở cách ly tập trung;

- Chi phí xét nghiệm sàng lọc SARS-CoV-2 theo mức giá dịch vụ y tế hiện hành;

- Chi phí tiền ăn theo mức 80.000 đồng/người/ngày;

- Các chi phí phục vụ nhu cầu sinh hoạt trong những ngày cách ly y tế tập trung (nước uống, khăn mặt, khẩu trang, dung dịch rửa tay, dung dịch sát khuẩn miệng, bàn chải đánh răng, xà phòng và các vật dụng thiết yếu, các chi phí khác) với tổng chi phí là 40.000 đồng/người/ngày.

Trường hợp người phải cách ly y tế tập trung là người thuộc hộ nghèo, hộ cận nghèo theo quy định thì được ngân sách nhà nước hỗ trợ các chi phí quy định tại Điểm b Khoản này.

Chính phủ vừa ký ban hành Nghị quyết Phiên họp Chính phủ thường kỳ tháng 5 năm 2021, trong đó có quy định: Những người phải chi trả chi phí xét nghiệm sàng lọc SARS-CoV2 tại cơ sở cách ly y tế tập trung theo quy định tại Nghị quyết số 16/NQ-CP ngày 8/2/2021 và Nghị quyết số 48/NQ-CP ngày 6/5/2021 của Chính phủ, tiếp tục theo dõi sức khỏe tại nhà hoặc nơi lưu trú sau khi hoàn thành thời gian cách ly tập trung thì phải chi trả chi phí xét nghiệm sàng lọc SARS-CoV2 theo yêu cầu phòng, chống dịch.

Đối với chi phí xét nghiệm sàng lọc SARS-CoV-2: Hiện nay, Bộ Y tế đang hướng dẫn các đơn vị thực hiện thu phí xét nghiệm sàng lọc SARS-CoV-2 bằng phương pháp RT-PCR là 734.000 đồng/xét nghiệm.

Thời gian cách ly y tế sẽ theo yêu cầu phòng, chống dịch, hiện nay đang thực hiện theo Công điện số 600/CĐ-BCĐ ngày 5/5/2021 của Ban chỉ đạo quốc gia phòng chống dịch COVID-19. Theo đó, người bị áp dụng biện pháp cách ly y tế sau hoàn thành thời gian cách ly y tế tập trung, tiếp tục theo dõi sức khỏe tại nhà, nơi lưu trú và tiến hành lấy mẫu xét nghiệm SARS-CoV-2 vào ngày thứ 7 (tính từ ngày kết thúc cách ly tập trung).

Bình luận(0)

Sắp xếp theo:

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
 
 
 
Protected by FormShield
Nhập mã bảo mật (*)    
Câu hỏi cùng lĩnh vực