Câu hỏi xem nhiều nhất

Tài chính - Ngân hàng - Đầu tư - Công Thương

Tôi hỏi, cá nhân có thu nhập từ cho thuê tài sản dưới 100 triệu đồng/năm thuộc đối tượng không phải nộp thuế giá trị gia tăng (GTGT), thuế thu nhập cá nhân (TNCN) thì cá nhân có phải nộp hồ sơ khai thuế hay không? Doanh nghiệp đi thuê tài sản của cá nhân và trong hợp đồng quy định doanh nghiệp có trách nhiệm khai thuế thay đối với hoạt động cho thuê tài sản, thu nhập từ cho thuê tài sản do đơn vị chi trả dưới 100 triệu đồng, thì doanh nghiệp có nghĩa vụ khai thuế thay cho cá nhân hay không?
Xem chi tiết
Bùi Thị Hiên

Lao động - Tiền lương

Tôi hiện là kế toán trường mầm non xã, được tuyển dụng làm công việc kế toán từ ngày 1/2/1999, xếp lương theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP. Tổng thời gian công tác liên tục có đóng BHXH bắt buộc đến hết ngày 30/4/2021 là 22 năm 3 tháng, trong đó thời gian công tác có đóng BHXH bắt buộc tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn là 12 năm 6 tháng (từ tháng 1/2000 đến tháng 3/2009 và từ tháng 7/2015 đến tháng 9/2018). Từ tháng 7/2015 đến tháng 9/2018, tôi công tác tại trường Phổ thông dân tộc bán trú tiểu học, thuộc vùng đặc biệt khó khăn theo Quyết định số 582/QĐ-TTg ngày 28/4/2017 của Thủ tướng Chính phủ, được hưởng phụ cấp thu hút 70% và phụ cấp lâu năm (từ tháng 7/2015 đến tháng 2/2016 hệ số 0,5 và từ tháng 3/2016 đến tháng 9/2018 hệ số 0,7 theo mức lương cơ sở tại thời điểm tính hưởng) và trợ cấp lần đầu 10 tháng lương cơ sở tại thời điểm tính hưởng. Tổng thời gian hưởng phụ cấp theo Nghị định số 116/2010/NĐ-CP như nêu trên của tôi là 3 năm 3 tháng. Tháng 10/2018, tôi được chuyển về nơi công tác hiện nay. Nay, cơ quan Thanh tra huyện thực hiện thanh tra trường Phổ thông dân tộc bán trú tiểu học theo quyết định của UBND huyện về việc thanh tra chấp hành các quy định của pháp luật trong quản lý và sử dụng ngân sách Nhà nước và các khoản đóng góp khác. Thời kỳ thanh tra là 3 năm từ năm 2018 đến năm 2020. Trong biên bản làm việc đoàn thanh tra nêu, việc kiểm tra trên chứng từ kế toán gồm bảng lương hàng tháng, trường đã thanh toán đồng thời phụ cấp thu hút (70%) và phụ cấp lâu năm (hệ số 0,7) thời gian từ tháng 1/2016 đến hết tháng 9/2018 không đúng quy định tại Điều 3, Điều 4, Điều 5 Nghị định số 116/2010/NĐ-CP ngày 24/12/2010 của Chính phủ. Theo quy định về nguyên tắc thanh toán thì việc cá nhân được hưởng nhiều chính sách cùng loại thì chỉ được hưởng một mức cao nhất của chính sách đó. Đoàn thanh tra yêu cầu tôi nộp lại ngân sách Nhà nước số tiền phụ cấp lâu năm khi có văn bản của cơ quan có thẩm quyền. Xin hỏi, đoàn thanh tra yêu cầu tôi nộp lại số tiền phụ cấp lâu năm như vậy có đúng không?
Xem chi tiết
Dương Thị Bường

Lao động - Tiền lương

Người lao động đã có đủ 15 năm làm công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm có bắt buộc phải nghỉ hưu trước 5 năm so với người lao động làm việc trong điều kiện bình thường hay không?
Xem chi tiết
Nguyễn Trung

Lao động - Tiền lương

Mẹ vợ tôi sinh ngày 13/3/1967, làm Chủ tịch Hội Liên hiệp phụ nữ thị trấn từ năm 2008 đến tháng 3/2021, tham gia BHXH bắt buộc được 13 năm. Tháng 4/2021, Hội Liên hiệp phụ nữ thị trấn tổ chức đại hội, mẹ vợ tôi không tái cử do không đủ tuổi.

Mẹ vợ tôi còn dưới 24 tháng nữa mới tới tuổi nghỉ hưu nên có nguyện vọng tiếp tục công tác. Tuy nhiên, Đảng ủy, UBND thị trấn không bố trí được vị trí công tác. UBND thị trấn không làm đề nghị cho mẹ vợ tôi được nghỉ công tác hưởng lương chờ đủ tuổi về hưu theo quy định của Nghị định số 26/2015/NĐ-CP mà cắt lương của mẹ vợ tôi.

Xin hỏi, UBND thị trấn làm như vậy có đúng quy định không?



Xem chi tiết
Lê Tấn Lợi

Lao động - Tiền lương

Tôi công tác tại một đơn vị sự nghiệp thuộc UBND huyện, ký hợp đồng làm việc năm 2015 và được tuyển dụng viên chức năm 2018. Đến tháng 7/2021, tôi đủ 5 năm công tác (không kể thời gian thử việc) ở vị trí yêu cầu trình độ đại học và đúng vị trí việc làm của cơ quan có nhu cầu tuyển dụng công chức. Xin hỏi, tôi có đủ điều kiện xét chuyển công chức theo quy định tại Nghị định số 138/2020/NĐ-CP không?
Xem chi tiết
Nguyễn Hữu

Giao thông - Xây dựng - Tài nguyên - Môi trường

Tôi cùng 2 người khác mua chung một thửa đất nằm trong hẻm cụt. Thửa đất có con đường hiện hữu từ trước năm 2010, nhưng trong Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì không có con đường này. Đường được công nhận chỉ giới giáp ranh với thửa đất. Trên con đường hẻm này còn có một dãy phòng trọ và có 3 thửa đất đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Tôi xin hỏi, tôi và những người mua chung muốn tách thửa đất thành 3 thửa riêng thì phải thực hiện thủ tục như thế nào? Thủ tục, trình tự xin công nhận đường hiện hữu như thế nào?
Xem chi tiết
Trần Thanh Tú

Lao động - Tiền lương

Bố của tôi sinh năm 1963, đóng BHXH được 30 năm 8 tháng, nghỉ hưu theo Nghị định số 108/2014/NĐ-CP. Trong quyết định, bố của tôi hưởng lương hưu tỷ lệ 69%. Vậy, vì sao bố của tôi không được hưởng mức lương hưu tối đa 75%? Xem chi tiết
Ngọc Tuyền

Lao động - Tiền lương

Cơ quan tôi có cán bộ sinh con thứ ba vào tháng 12/2019; nghỉ thai sản và nghỉ phép đến hết tháng 6/2020. Sau đó, cán bộ này chuyển công tác đến một Sở của tỉnh khác từ ngày 1/8/2020. Tôi xin hỏi, cán bộ nêu trên có bị xem xét, xử lý kỷ luật theo Nghị định số 112/2020/NĐ-CP hay không?
Xem chi tiết
Hoàng Nhật Lân