Hỏi: Căn cứ xác định bệnh do phơi nhiễm chất độc hóa học

Người hỏi Dương Thị Dung

Chi tiết câu hỏi :

Bác của tôi là người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học đang hưởng trợ cấp hàng tháng. Bác của tôi có 4 người con, trong đó người con út bị dị tật bẩm sinh hệ sinh sản (không có tử cung). Vậy, người con út của bác tôi có được hưởng chế độ đối với con đẻ của người hoạt động kháng chiến bị ảnh hưởng chất độc hóa học hay không?

Trả lời :

Cơ quan trả lời: Bộ Lao động-Thương binh và Xã hội
Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội trả lời vấn đề này như sau:

Căn cứ tại Điều 7 Thông tư liên tịch số 20/2016/TTLT-BYT-BLĐTBXH ngày 30/6/2016 của Bộ Y tế và Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội về việc hướng dẫn khám, giám định bệnh, tật, dị dạng, dị tật có liên quan đến phơi nhiễm chất độc hóa học đối với người hoạt động kháng chiến và con đẻ của họ, thì trường hợp dị tật bẩm sinh hệ sinh sản (vô sinh) do không có tử cung như bà hỏi chưa thuộc Danh mục bệnh, tật, dị dạng, dị tật có liên quan đến phơi nhiễm chất độc hóa học đối với người hoạt động kháng chiến và con đẻ của họ quy định tại Thông tư liên tịch số 20/2016/TTLT-BYT-BLĐTBXH nêu trên.

Bình luận(0)

Sắp xếp theo:

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
 
 
 
Protected by FormShield
Nhập mã bảo mật (*)    
Câu hỏi cùng lĩnh vực