Hỏi: Chủ đầu tư phải xử lý sai khác về thời gian thực hiện gói thầu

Người hỏi Nguyễn Văn Chính - Hà Nội

Chi tiết câu hỏi :

Trong quá trình đấu thầu tôi thấy tình huống có sự sai khác về thời gian thực hiện trong quyết định phê duyệt E-HSMT và bảng dữ liệu trong E-HSMT. Cụ thể: Theo quyết định phê duyệt hồ sơ mời thầu, thời gian thực hiện gói là 30 ngày. Theo Bảng dữ liệu trong E-HSMT, thời gian thực hiện gói thầu là 60 ngày.

Khi dự thầu, có nhà thầu đề xuất thời gian thực hiện là 30 ngày, có nhà thầu đề xuất thời gian thực hiện là 60 ngày.

Để bảo đảm tính cạnh tranh và công bằng trong đấu thầu, xin hỏi việc đề xuất thời gian thực hiện gói thầu nêu trên như thế nào là đúng theo các quy định hiện hành?

Trả lời :

Cơ quan trả lời: Bộ Kế hoạch và Đầu tư

Bộ Kế hoạch và Đầu tư trả lời vấn đề này như sau:

Điểm c Khoản 1 Điều 74 Luật Đấu thầu quy định một trong những trách nhiệm của chủ đầu tư là phê duyệt hồ sơ mời thầu.

Theo đó, việc thời gian thực hiện hợp đồng quy định trong E-HSMT không thống nhất với thời gian thực hiện hợp đồng trong quyết định phê duyệt E-HSMT là lỗi của chủ đầu tư, bên mời thầu; không phải lỗi của nhà thầu. Chủ đầu tư chịu trách nhiệm xem xét, xử lý trên cơ sở bảo đảm cạnh tranh, công bằng, minh bạch, hiệu quả kinh tế và chịu trách nhiệm trước pháp luật về quyết định của mình. 

Bình luận(0)

Sắp xếp theo:

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
 
 
 
Protected by FormShield
Nhập mã bảo mật (*)    
Câu hỏi cùng lĩnh vực