Hỏi: Hủy thầu hay ký hợp đồng với nhà thầu cũ?

Người hỏi Lương Hải Kiên - Tỉnh Hải Dương

Chi tiết câu hỏi :

Dự án làm đường giao thông nông thôn có tổng mức 5 tỷ đồng, gói thầu xây lắp được tổ chức đấu thầu rộng rãi trong nước với giá gói thầu 4,5 tỷ đồng. Đã hoàn thành việc lựa chọn nhà thầu và ký hợp đồng với nhà thầu trúng thầu vào tháng 10/2020.

Tuy nhiên, công tác giải phóng mặt bằng của dự án chưa được triển khai xong do thiết kế tuyến đường chia cắt ruộng hoa màu của dân dẫn đến nhân dân không đồng ý.

Để hạn chế tối đa công tác giải phóng mặt bằng, giảm tối đa diện tích đất ruộng phải thu hồi nhằm tiết kiệm kinh phí đầu tư, giảm chi phí xây dựng công trình, mang lại hiệu quả tài chính, kinh tế - xã hội (Điểm b Khoản 1 Điều 61 Luật Xây dựng số 50/2014/QH13 ngày 18/6/2014), chủ đầu tư đã xin ý kiến người có thẩm quyền cho phép điều chỉnh hướng tuyến dịch sang so với thiết kế cũ 20m (vị trí, quy mô tuyến đường không thay đổi) nhằm không làm chia cắt các thửa ruộng, thuận lợi cho nhân dân canh tác hoa màu, đồng thời phù hợp với kế hoạch sử dụng đất của địa phương.

Xin hỏi, nội dung vướng mắc của dự án có thuộc các trường hợp được điều chỉnh dự án đầu tư xây dựng sử dụng vốn Nhà nước theo quy định tại Điều 61 Luật Xây dựng số 50/2014/QH13 không? Nếu không thuộc thì phải áp dụng quy định nào để điều chỉnh dự án?

Dự án có phải điều chỉnh kế hoạch lựa chọn nhà thầu và đấu thầu lại để chọn nhà thầu mới hay tiến hành thương thảo với nhà thầu đã trúng thầu để tiếp tục thực hiện (nhà thầu đã trúng thầu có công văn đồng ý thực hiện hợp đồng theo kết quả lựa chọn nhà thầu trước đó)?

Bình luận(0)

Sắp xếp theo:

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
 
 
 
Protected by FormShield
Nhập mã bảo mật (*)    
Câu hỏi cùng lĩnh vực