Hỏi: Khoản lỗ do chênh lệch tỷ giá có tính vào chi phí được trừ?

Người hỏi Nguyễn Thị Nhàn

Chi tiết câu hỏi :

Công ty tôi có khoản lỗ chênh lệch tỷ giá hối đoái do đánh giá lại các khoản mục tiền tệ có gốc ngoại tệ năm 2019, công ty đã loại ra khỏi chi phí tính thuế thu nhập doanh nghiệp (TNDN) năm 2019. Vậy, khi làm quyết toán thuế TNDN năm 2020 Công ty có được tính lại khoản lỗ này là chi phí được trừ không?

Trả lời :

Cơ quan trả lời: Bộ Tài chính

Tổng cục Thuế trả lời vấn đề này như sau:

Căn cứ quy định tại Điều 4 Thông tư số 96/2015/TT-BTC ngày 22/6/2015 của Bộ Tài chính (sửa đổi, bổ sung Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC ngày 18/6/2014 của Bộ Tài chính) hướng dẫn về thuế TNDN, khoản lỗ chênh lệch tỷ giá hối đoái do đánh giá lại các khoản mục tiền tệ có gốc ngoại tệ cuối kỳ tính thuế (trừ lỗ chênh lệch tỷ giá hối đoái do đánh giá lại các khoản nợ phải trả cuối kỳ tính thuế) là khoản chi phí không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN.

Bình luận(0)

Sắp xếp theo:

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
 
 
 
Protected by FormShield
Nhập mã bảo mật (*)    
Câu hỏi cùng lĩnh vực