Gửi câu hỏi

Danh sách câu hỏi thuộc lĩnh vực:

Tài chính - Ngân hàng - Đầu tư - Công Thương

Tài chính - Ngân hàng - Đầu tư - Công Thương

Nguyễn Thanh Quảng
Nguyễn Thanh Quảng - 15:15 18/05/2022

Chấm dứt hoạt động của dự án đầu tư trong trường hợp nào?

Tôi xin hỏi, tại sao quy định dự án phải ngừng hoạt động và đã bị xử phạt hành chính mới thuộc trường hợp chấm dứt hoạt động?
Xem chi tiết

Tài chính - Ngân hàng - Đầu tư - Công Thương

Nguyễn Thị Kim Mai
Nguyễn Thị Kim Mai - 09:17 18/05/2022

Hướng dẫn doanh nghiệp xác định đối tượng được giảm thuế

Công ty tôi cung cấp dịch vụ gia công sang chiết, đóng gói thuốc bảo vệ thực vật. Công ty chỉ thực hiện khâu gia công, còn bên thuê sẽ cung cấp toàn bộ bao bì, cũng có khi công ty tôi mua bao bì và tính vào giá gia công, trường hợp này, công ty kê khai thuế đầu vào cho dịch vụ gia công này. Tôi xin hỏi, hiện mức thuế suất thuế giá trị gia tăng (GTGT) cho dịch vụ gia công sang chiết, đóng gói thuốc bảo vệ thực vật công ty đang xuất cho khách hàng trước đây là 10% có đúng không? Theo Nghị định số 15/2022/NĐ-CP của Chính phủ thì có được giảm thuế còn 8% hay không?
Xem chi tiết

Tài chính - Ngân hàng - Đầu tư - Công Thương

Nguyễn Thị Trang
Nguyễn Thị Trang - 09:32 17/05/2022

Dự án chậm tiến độ nhiều lần, có tiếp tục được gia hạn?

Tôi xin hỏi, những dự án đã được cấp Giấy chứng nhận đầu tư theo Luật Đầu tư năm 2005 chậm tiến độ và đã được nhiều lần gia hạn tiến độ nhưng đến nay vẫn chưa hoàn thành có tiếp tục được gia hạn thời gian thực hiện 24 tháng theo Khoản 4 Điều 117 hay không?
Xem chi tiết

Tài chính - Ngân hàng - Đầu tư - Công Thương

Đặng Thái Hải
Đặng Thái Hải - 10:22 16/05/2022

Thời hạn điều chỉnh tiến độ dự án đầu tư là bao lâu?

Tôi xin hỏi, dự án chỉ có Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư thì thời gian được điều chỉnh tiến độ thực hiện tối đa là bao lâu?
Xem chi tiết

Tài chính - Ngân hàng - Đầu tư - Công Thương

Nguyễn Tuấn
Nguyễn Tuấn - 14:56 13/05/2022

Không giảm thuế cho dịch vụ hoàn thành trước 1/2/2022 hoặc sau 31/12/2022

Công ty tôi cung cấp dịch vụ bảo vệ cá nhân. Công ty phát sinh vướng mắc về áp dụng thuế suất 10% hay 8% đối với hợp đồng cung cấp dịch vụ kỳ một tháng (15/1-14/2/2022). Điều kiện thanh toán là có biên bản nghiệm thu xác nhận khối lượng dịch vụ vào cuối kỳ (ngày 14/2) giữa hai bên, hoá đơn tài chính (ghi phí dịch vụ ngày 15/1-14/2/2022). Do có chính sách miễn, giảm thuế GTGT, dịch vụ lại vào giữa tháng 1 và tháng 2 nên khách hàng yêu cầu tách thành 2 hoá đơn cho khoảng thời gian ngày 15-31/1/2022 chịu thuế 10% kèm biên bản nghiệm thu và khoảng thời gian ngày 1-14/2/2022 chịu thuế 8% kèm biên bản nghiệm thu. Tôi xin hỏi, việc tách hoá đơn như vậy có đúng không (kỳ trước đó từ ngày 15/12/2021 đến ngày 14/1/2022 cũng chỉ xuất một hoá đơn thuế GTGT 10% kèm biên bản nghiệm thu sau khi hoàn thành cả tháng)?
Xem chi tiết

Tài chính - Ngân hàng - Đầu tư - Công Thương

Đặng Văn Tuấn
Đặng Văn Tuấn - 16:59 11/05/2022

Kim loại phế liệu có được áp dụng mức thuế suất 8%?

Công ty tôi đang kinh doanh các loại phế liệu: Sắt thép, phoi sắt, đồng, nhôm, bột nhôm, xỉ nhôm, phoi nhôm, tôn, thiếc, thùng phuy sắt, nhựa, thùng nhựa, nilon, gỗ, giấy bìa carton, dung dịch vàng… Tôi xin hỏi, trong các mặt hàng nêu trên thì mặt hàng nào áp dụng thuế suất thuế giá trị gia tăng (GTGT) 10%, mặt hàng nào áp dụng thuế suất thuế GTGT 8% theo Nghị định số 15/2022/NĐ-CP? Trong trường hợp công ty xuất nhiều mặt hàng trên cùng một hóa đơn cho người mua trong tháng 2/2022, cả người bán và người mua đều đã kê khai thuế, nhưng nay phát hiện hóa đơn đó xuất sai thuế suất thuế GTGT theo Nghị định số 15/2022/NĐ-CP, phải điều chỉnh tăng thuế của mặt hàng này và giảm thuế của mặt hàng khác của hóa đơn đó. Vậy, việc điều chỉnh hóa đơn đó thực hiện như thế nào?
Xem chi tiết

Tài chính - Ngân hàng - Đầu tư - Công Thương

Đỗ Thị Hoài
Đỗ Thị Hoài - 16:23 04/05/2022

Xuất hóa đơn sai giá và thuế, xử lý thế nào?

Công ty tôi đang gặp phải tình huống sau: Ngày 7, 8, 9/2/2022, bên bán cung cấp dịch vụ và xuất cho bên mua 6 hóa đơn giá trị gia tăng (GTGT). Tổng giá trị hóa đơn trong từng ngày dưới 20 triệu đồng nên bên mua đã thanh toán bằng tiền mặt cho bên bán. Ngày 12/4/2022, bên mua phát hiện 6 hóa đơn trên xuất sai đơn giá và thuế suất. Bên bán đã kê khai thuế, do đó bên bán đã xuất hóa đơn điều chỉnh giảm 6 hóa đơn trên về 0 đồng và xuất bổ sung 6 hóa đơn mới đúng đơn giá và thuế suất (tổng tiền của 6 hóa đơn trên không đổi). Tuy nhiên 6 hóa đơn mới này lại được xuất trong cùng ngày 12/4/2022. Tôi xin hỏi, bên mua có cần phải thanh toán chuyển khoản cho 6 hóa đơn xuất bổ sung kia và lấy lại khoản tiền mặt trước đó đã thanh toán để được khấu trừ và tính chi phí hợp lý hay không?
Xem chi tiết

Tài chính - Ngân hàng - Đầu tư - Công Thương

Trần Thông
Trần Thông - 14:30 30/04/2022

Điều kiện hưởng phụ cấp kiêm nhiệm tại ban quản lý dự án

Tôi công tác tại ban quản lý dự án đầu tư và xây dựng của huyện. Đơn vị tôi có trường hợp cán bộ là chuyên viên của Phòng Tài chính - Kế hoạch (hưởng lương tại Phòng Tài chính - Kế hoạch) được phân công sang kiêm nhiệm phụ trách kế toán tại đơn vị. Tôi xin hỏi, cán bộ này có được hưởng phụ cấp kiêm nhiệm quản lý dự án theo quy định tại ban quản lý dự án đầu tư và xây dựng huyện không?
Xem chi tiết

Tài chính - Ngân hàng - Đầu tư - Công Thương

Nguyễn Mai Liên
Nguyễn Mai Liên - 14:47 28/04/2022

Hướng dẫn khai hóa đơn mặt hàng không chịu thuế GTGT

Công ty tôi đang sử dụng hóa đơn điện tử có mã của cơ quan thuế với mặt hàng không chịu thuế, thì thuế suất thể hiện là KCT và tiền thuế là 0. Tôi có tra cứu hóa đơn trên trang hoadondientu.gdt.gov.vn thì chỉ tiêu thuế suất cũng là KCT và tiền thuế là 0 như bản thể hiện hóa đơn của đơn vị. Nhưng khách hàng của đơn vị tôi cho rằng với hóa đơn KCT thì tiền thuế không được thể hiện là 0. Xin hỏi, vậy hàng không chịu thuế thì thuế suất và tiền thuế thể hiện là KCT và 0 có hợp lệ hay không?
Xem chi tiết

Tài chính - Ngân hàng - Đầu tư - Công Thương

Nguyễn Bình Toàn
Nguyễn Bình Toàn - 08:09 27/04/2022

Dịch vụ gia công kim loại có được giảm thuế?

Công ty tôi có dịch vụ gia công kim loại. Nguyên liệu là sắt thép do khách hàng cung cấp, công ty tôi chỉ thực hiện gia công. Căn cứ Nghị định số 15/2022/NĐ-CP, nếu tra theo hàng hoá là sắt thép thì dịch vụ gia công trên sản phẩm này sẽ không được giảm thuế, vẫn áp dụng thuế suất 10%. Nếu tra theo mã ngành "gia công cơ khí, tráng phủ kim loại" thì mã ngành này không có trong Phụ lục I, II, III (ban hành kèm theo Nghị định số 15/2022/NĐ-CP ngày 28/1/2022 của Chính phủ). Đề nghị cơ quan chức năng hướng dẫn cụ thể thuế suất của dịch vụ gia công kim loại để công ty tôi thực hiện đúng chính sách giảm thuế của nhà nước.
Xem chi tiết

Tài chính - Ngân hàng - Đầu tư - Công Thương

Đặng Nga
Đặng Nga - 09:25 26/04/2022

Thẩm quyền giải đáp vướng mắc khai nộp thuế TNCN

Theo tôi tham khảo Điều 9 Nghị định số 126/2020/NĐ-CP quy định được lựa chọn khai thuế thu nhập cá nhân (TNCN) theo quý. Các đơn vị chi trả thu nhập (bao gồm doanh nghiệp, chi nhánh, các tổ chức hành chính, sự nghiệp và tổ chức khác) có hoặc không phát sinh khấu trừ thuế TNCN đều phải nộp tờ khai thuế TNCN, kỳ khai thuế theo tháng (trường hợp người nộp thuế đáp ứng các tiêu chí khai thuế GTGT theo quý). Cho tôi hỏi, nếu doanh nghiệp không phát sinh chi trả thu nhập (không phát sinh chi trả lương) có phải nộp tờ khai thuế TNCN theo quý không?

Xem chi tiết
Gửi câu hỏi

Tìm kiếm nhanh

Từ khóa
Tìm trong
Tìm kiếm
Top