Hỏi: Không có căn cước công dân có được đi bầu cử?

Người hỏi Trần Văn Hùng - Hà Nam

Chi tiết câu hỏi :

Tôi có tranh chấp đất đai với người bác ruột và bác tôi đang giữ hộ khẩu của gia đình nên con của tôi (hiện 19 tuổi) đến nay chưa làm được căn cước công dân. Xin hỏi, trường hợp con tôi không có căn cước công dân thì có được tham gia bỏ phiếu bầu cử sắp tới không?

Trả lời :

Cơ quan trả lời: Hội đồng bầu cử Quốc gia
Hội đồng bầu cử Quốc gia trả lời vấn đề này như sau:

Những trường hợp không thuộc Khoản 1, Điều 30 Luật Bầu cử đại biểu Quốc hội và đại biểu Hội đồng nhân dân đều có quyền ghi tên vào danh sách cử tri và tham gia quyền bầu cử. Cụ thể, những trường thuộc các trường hợp sau đây không được ghi tên vào danh sách cử tri:

- Người đang bị tước quyền bầu cử theo bản án, quyết định của Tòa án đã có hiệu lực pháp luật.

- Người bị kết án tử hình đang trong thời gian chờ thi hành án.

- Người đang chấp hành hình phạt tù mà không được hưởng án treo.

- Người mất năng lực hành vi dân sự.

Bình luận(0)

Sắp xếp theo:

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
 
 
 
Protected by FormShield
Nhập mã bảo mật (*)    
Câu hỏi cùng lĩnh vực