Gửi câu hỏi

Danh sách câu hỏi thuộc lĩnh vực:

Bảo hiểm xã hội - Bảo hiểm y tế - Bảo hiểm thất nghiệp

Bảo hiểm xã hội - Bảo hiểm y tế - Bảo hiểm thất nghiệp

Phạm Thu Huyền
Phạm Thu Huyền - 09:56 01/12/2022

Hướng dẫn chốt sổ BHXH khi nghỉ việc

Tôi nghỉ việc tại 1 công ty từ tháng 2/2021 nhưng công ty không báo giảm đóng BHXH. Tháng 6/2021, khi tôi hỏi thì công ty mới báo ngừng. Công ty nợ tiền đóng BHXH của tôi tháng 4-6/2021. Công ty làm công văn gửi BHXH quận Cầu Giấy xin đóng trước và chốt sổ cho tôi. Công ty đã chuyển khoản vào tài khoản của BHXH quận Cầu Giấy ngày 12/7/2022 nhưng cán bộ quản lý không giải quyết và cho biết hồ sơ không hợp lệ. Tôi xin hỏi, như vậy có đúng quy định không?
Xem chi tiết

Bảo hiểm xã hội - Bảo hiểm y tế - Bảo hiểm thất nghiệp

Bùi Thị Hiệu
Bùi Thị Hiệu - 11:26 28/11/2022

Có 2 mã số BHXH, giải quyết BHXH một lần thế nào?

Trước đây tôi làm việc trong công ty, rồi nghỉ làm và hưởng BHXH một lần, chưa hưởng bảo hiểm thất nghiệp. Tôi bị thất lạc sổ BHXH cấp lại, Chứng minh nhân dân cũng đã cấp lại. Năm năm sau tôi đi làm, vì không có sổ gốc nên công ty đăng ký làm lại sổ mới. Nay tôi nghỉ làm, vậy tôi phải làm thủ tục gì để rút được BHXH một lần?
Xem chi tiết

Bảo hiểm xã hội - Bảo hiểm y tế - Bảo hiểm thất nghiệp

Phạm Thị Hương
Phạm Thị Hương - 13:37 27/11/2022

Về hưu trước tuổi cần điều kiện gì?

Tôi xin hỏi, muốn về hưu trước tuổi thì cần những điều kiện gì?
Xem chi tiết

Bảo hiểm xã hội - Bảo hiểm y tế - Bảo hiểm thất nghiệp

Lê Ngọc Minh Thư
Lê Ngọc Minh Thư - 18:42 19/11/2022

Làm việc bán thời gian có được đóng BHXH, BHYT?

Tôi vừa được tuyển dụng vào làm nhân viên vệ sinh tại công ty, thời gian làm việc là 5 giờ/ngày. Công ty cho biết do tôi làm việc bán thời gian nên sẽ không được tham gia BHXH, BHYT. Công ty giải thích như vậy có đúng không?
Xem chi tiết

Bảo hiểm xã hội - Bảo hiểm y tế - Bảo hiểm thất nghiệp

Ngô Văn An
Ngô Văn An - 20:50 10/11/2022

Có tính đóng BHXH các khoản hỗ trợ thường xuyên?

Tại Điều 34 khoản 3 Nghị định 136/2020/NĐ-CP quy định: Đội trưởng, Đội phó đội phòng cháy và chữa cháy cơ sở và chuyên ngành hoạt động theo chế độ không chuyên trách ngoài việc được hưởng nguyên lương và các khoản phụ cấp khác (nếu có) còn được hưởng hỗ trợ thường xuyên do cơ quan, tổ chức quản lý chi trả. Căn cứ vào điều kiện thực tế, người đứng đầu cơ quan, tổ chức quyết định, mức hỗ trợ cho từng chức danh nhưng không thấp hơn hệ số 0,2 lương tối thiểu vùng. Căn cứ quy định nêu trên, tôi xin hỏi, khoản hỗ trợ nêu trên có phải tính đóng BHXH không?
Xem chi tiết

Bảo hiểm xã hội - Bảo hiểm y tế - Bảo hiểm thất nghiệp

Hoàng Văn Phức
Hoàng Văn Phức - 16:05 10/11/2022

Công chức xã có được hưởng BHYT cựu chiến binh?

Tôi nhập ngũ tháng 2/1998, phục viên tháng 9/2002. Từ tháng 4/2006, tôi là hội viên Hội Cựu chiến binh xã. Hiện nay tôi là công chức xã. Vậy, tôi có thuộc diện được đổi mã BHYT từ mã 4 (hưởng 80%) sang mã 2 (100%) không? Thủ tục, hồ sơ thế nào?
Xem chi tiết

Bảo hiểm xã hội - Bảo hiểm y tế - Bảo hiểm thất nghiệp

Doanh nghiệp A
Doanh nghiệp A - 08:59 24/10/2022

Đối tượng nào được giảm mức đóng bảo hiểm thất nghiệp?

Công ty chúng tôi tuyển dụng người lao động đang hưởng lương hưu, và hàng tháng chi trả thêm vào lương một khoản tiền tương đương với mức đóng BHXH, BHYT, BHTN, tổng cộng là 21,5%. Từ ngày 1/10/2021 đến ngày 30/9/2022, công ty được giảm mức đóng BHTN từ 1% xuống còn 0% theo Nghị Quyết 116/NQ-CP của Chính phủ. Đồng thời công ty chúng tôi cũng chi trả vào lương cho người lao động đang hưởng lương hưu tương đương với mức đóng trong thời gian này là 20,5%. Xin hỏi, công ty thực hiện như trên có đúng không?
Xem chi tiết

Bảo hiểm xã hội - Bảo hiểm y tế - Bảo hiểm thất nghiệp

Cao Thị Ngọc Bích
Cao Thị Ngọc Bích - 16:06 23/10/2022

Nhận trợ cấp thất nghiệp khi có 3 sổ BHXH

Chồng tôi có 3 sổ BHXH nhưng chưa được gộp sổ. Nay chồng tôi muốn hưởng trợ cấp thất nghiệp. Cơ quan BHXH yêu cầu phải gộp 3 sổ này vào một mới được giải quyết. Xin hỏi, yêu cầu như vậy có đúng không? Căn cứ văn bản nào?
Xem chi tiết

Bảo hiểm xã hội - Bảo hiểm y tế - Bảo hiểm thất nghiệp

Nguyễn Thị Hồng Hoa
Nguyễn Thị Hồng Hoa - 14:37 20/10/2022

Căn cứ xác định giá trị sử dụng của thẻ BHYT

Địa phương tôi có gia đình ông Bình thuộc hộ cận nghèo. Theo Quyết định số 861/QĐ-TTg ngày 4/6/2021 của Thủ tướng Chính phủ, từ 1/7/2021, ông Bình không còn được Nhà nước hỗ trợ 100% BHYT theo đối tượng người dân tộc thiểu số tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn nữa. Do hoàn cảnh gia đình nên sau khi thẻ BHYT hết hạn, ông Bình chưa tham gia BHYT. Tháng 8/2022, ông có nguyện vọng được tham gia BHYT cho cả gia đình. Theo quy định tại Điểm c, Khoản 3, Điều 16 Luật BHYT (Văn bản hợp nhất số 28/VBHN-VPQH ngày 7/12/2020 của Văn phòng Quốc hội): "Đối tượng quy định tại Khoản 4 và Khoản 5, Điều 12 của Luật này tham gia BHYT từ ngày Luật này có hiệu lực thi hành hoặc tham gia không liên tục từ 3 tháng trở lên trong năm tài chính thì thẻ BHYT có giá trị sử dụng sau 30 ngày, kể từ ngày đóng BHYT". Vì tham gia không liên tục từ 3 tháng trở lên trong năm tài chính nên thẻ BHYT của ông Bình sẽ có giá trị sử dụng sau 30 ngày, kể từ ngày đóng BHYT. Tuy nhiên, theo quy định tại Khoản 8, Điều 13 Nghị định số 146/2018/NĐ-CP ngày 17/10/2018: "Đối với đối tượng khác, thẻ BHYT có giá trị sử dụng từ ngày người tham gia nộp tiền đóng BHYT. Trường hợp đối tượng quy định tại Khoản 4, Điều 4, Điều 5 và 6 Nghị định này tham gia BHYT lần đầu hoặc tham gia không liên tục từ 3 tháng trở lên trong năm tài chính thì thẻ BHYT có thời hạn sử dụng là 12 tháng kể từ ngày thẻ BHYT có giá trị sử dụng theo quy định tại Điểm c, Khoản 3, Điều 16 của Luật BHYT". Do đối tượng thuộc hộ gia đình cận nghèo không được nêu trong các trường hợp quy định tại Khoản 4, Điều 4, Điều 5 và 6 Nghị định số 146/2018/NĐ-CP, nên thẻ BHYT của ông Bình có giá trị sử dụng từ ngày nộp tiền đóng BHYT. Vậy, để xác định đúng giá trị sử dụng của thẻ BHYT theo đối tượng người thuộc hộ gia đình cận nghèo như ông Bình phải dựa vào quy định nào trong 2 văn bản nêu trên?
Xem chi tiết

Bảo hiểm xã hội - Bảo hiểm y tế - Bảo hiểm thất nghiệp

Đỗ Thị Ngọc Ánh
Đỗ Thị Ngọc Ánh - 08:49 13/10/2022

Vì sao bà Đỗ Thị Ngọc Ánh chưa nhận được trợ cấp thai sản?

Tôi sinh con ngày 11/4/2021. Tháng 5/2021, tôi đã nộp hồ sơ hưởng chế độ thai sản, nhưng đến nay tôi vẫn chưa nhận được tiền mặc dù công ty tôi đã nhiều lần liên hệ và làm các thủ tục với BHXH Quận 11. Tôi đề nghị cơ quan có thẩm quyền xem xét, giải quyết trường hợp của tôi.
Xem chi tiết

Bảo hiểm xã hội - Bảo hiểm y tế - Bảo hiểm thất nghiệp

Minh Thanh
Minh Thanh - 12:15 10/10/2022

Hưởng chế độ ốm đau hay tai nạn lao động?

Xin hỏi, tôi bị tai nạn giao thông thì trường hợp này được giải quyết là ốm đau hay là tai nạn lao động?
Xem chi tiết
Gửi câu hỏi

Tìm kiếm nhanh

Từ khóa
Tìm trong
Tìm kiếm
Top