Gửi câu hỏi

Danh sách câu hỏi

Lao động - Tiền lương

Võ Thị Kiều Chi
Võ Thị Kiều Chi - 09:37 17/01/2022

Không hưởng đồng thời hai chính sách ưu đãi cùng loại

Tôi là giáo viên, có quyết định tuyển dụng và phân công vào trường thuộc xã đặc biệt khó khăn từ ngày 1/9/2015, hưởng chế độ phụ cấp ưu đãi, thu hút theo Nghị định số 61/2006/NĐ-CP của Chính phủ. Theo quy định tại Nghị định số 61/2006/NĐ-CP, trợ cấp lần đầu chỉ áp dụng đối với giáo viên luân chuyển. Tôi là giáo viên tuyển dụng nên không được hưởng chế độ này. Cho tôi hỏi, vậy tôi có được trợ cấp lần đầu theo Nghị định số 116/2010/NĐ-CP không? Tôi đã liên hệ Phòng Giáo dục và Đào tạo hỏi và được trả lời, do tôi hưởng chế độ theo Nghị định số 61/2006/NĐ-CP rồi nên không được trợ cấp lần đầu.
Xem chi tiết

Giáo dục- Đào tạo - Y tế

Đặng Thị Hiền
Đặng Thị Hiền - 09:35 17/01/2022

Học sinh sinh viên thuộc đối tượng nào thì được trợ cấp xã hội?

Điều 2 Văn bản hợp nhất số 05/VBHN-BGDĐT năm 2021 hợp nhất Quyết định về học bổng và trợ cấp xã hội đối với học sinh, sinh viên các trường đào tạo công lập, quy định, đối tượng được hưởng trợ cấp xã hội là học sinh, sinh viên đang học tại các trường đào tạo công lập, hệ chính quy, dài hạn tập trung thuộc diện người dân tộc ít người ở vùng cao. Tại Khoản 2 Điều 1 Quyết định số 194/2001/QĐ-TTg quy định nâng mức trợ cấp xã hội từ 100.000 đồng/người/tháng lên 140.000 đồng/người/tháng cho học sinh, sinh viên ở vùng cao, vùng sâu và vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn học tại các trường đào tạo công lập, hệ chính quy, dài hạn tập trung. Tôi xin hỏi, vậy đối tượng được hưởng trợ cấp xã hội là "người dân tộc ít người ở vùng cao" hay là "người dân tộc ít người ở vùng cao, vùng sâu và vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn"?
Xem chi tiết

Lao động - Tiền lương

Hoàng Trọng Chính
Hoàng Trọng Chính - 17:44 14/01/2022

Quá hạn nộp hồ sơ trợ cấp thất nghiệp, giải quyết thế nào?

Tôi chấm dứt hợp đồng lao động với công ty vào ngày 8/7/2021. Công ty hẹn tôi ngày 2/8/2021 đến nhận quyết định. Tuy nhiên, do ảnh hưởng dịch COVID-19, ngày 18/9/2021, tôi mới đến công ty lấy quyết định. Ngày 30/9/2021, tôi đi làm hồ sơ lĩnh trợ cấp thất nghiệp nhưng hồ sơ bị trả về mà không rõ lý do. Ngày 17/10/2021, tôi mới nhận được tin hồ sơ bị trả về. Khi tôi làm lại hồ sơ thì được cơ quan BHXH thông báo hết thời gian nhận. Đề nghị cơ quan có thẩm quyền hỗ trợ cho tôi.
Xem chi tiết

Lao động - Tiền lương

Nguyễn Trung Trực
Nguyễn Trung Trực - 09:37 14/01/2022

Điều kiện nhận trợ cấp diện lao động chấm dứt hợp đồng

Tôi tham gia BHXH từ tháng 3 đến tháng 6/2021, sau đó do tình dịch, chỗ làm đóng cửa, tôi nghỉ việc không hưởng lương. Tháng 10/2021, tôi có quyết định thôi việc. Vậy trường hợp của tôi có được trợ cấp diện lao động chấm dứt hợp đồng hay không?
Xem chi tiết

Lao động - Tiền lương

Bùi Văn Đỡ
Bùi Văn Đỡ - 09:36 14/01/2022

Cà Mau phản hồi kiến nghị về việc chi hỗ trợ sai đối tượng

Tại địa phương tôi có 3 trường hợp nhận chế độ hỗ trợ lao động tự do không đúng đối tượng. Tôi đề nghị cơ quan có thẩm quyền kiểm tra, làm rõ. Tôi cho rằng ông Nguyễn Văn Mun làm thầu xây dựng, bà Đỗ Mộng Thu làm nghề bán bánh qua mạng, bà Võ Thị Yến bán hàng thuê cho cửa hàng quần áo đã nhận tiền hỗ trợ trái với Nghị quyết số 68/NQ-CP và Quyết định số 1712/QĐ-UBND của UBND tỉnh Cà Mau. Tôi đã phản ánh với lãnh đạo xã, tuy nhiên không được xem xét, giải quyết theo đúng quy định. Nay tôi đề nghị cơ quan có thẩm quyền kiểm tra, làm rõ vấn đề trên.
Xem chi tiết

Giáo dục- Đào tạo - Y tế

Ánh Dương
Ánh Dương - 09:33 14/01/2022

Điều kiện hưởng lương theo ngạch giáo viên THCS

Tôi tốt nghiệp đại học sư phạm tiếng Anh. Năm 2018, tôi trúng tuyển viên chức ngành giáo dục do UBND huyện tổ chức, ngạch giáo viên tiểu học, mã V.07.03.09; hưởng mức lương trung cấp (bậc 2; hệ số 2,06). Tháng 6/2021, tôi xin chuyển công tác qua huyện khác và dạy trường THCS, nhưng đến nay tôi vẫn hưởng lương trung cấp và ngạch giáo viên tiểu học như ở huyện cũ. Xin hỏi, trường hợp của tôi có được hưởng lương theo ngạch giáo viên THCS và bằng đại học không? Nếu muốn được hưởng lương theo ngạch giáo viên THCS có cần thi nâng hạng hay chuyển ngạch không?
Xem chi tiết

Giao thông - Xây dựng - Tài nguyên - Môi trường

Nguyễn Ngọc Bảng
Nguyễn Ngọc Bảng - 09:29 14/01/2022

Tiếp thu kiến nghị về bất cập trong tiêu chuẩn đo vẽ bản đồ

Hiện có một bất cập là tồn tại 2 hệ thống tiêu chuẩn/quy phạm đo vẽ bản đồ địa hình được ban hành bởi các bộ: Bộ Tài nguyên và Môi trường, Bộ Xây dựng, Bộ Giao thông vận tải (cho các công trình giao thông); Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn (cho các công trình thủy lợi); Bộ Công Thương (cho các thủy điện/nhiệt điện). Trước kia, khi Bộ Xây dựng ban hành các tiêu chuẩn ngành khảo sát địa hình trong xây dựng đã dựa theo Quy phạm 96TCN 43-90, điều này là hoàn toàn chính xác. Tuy nhiên, kể từ năm 2015, khi Bộ Tài nguyên và Môi trường ban hành Thông tư số 68/2015/TT-BTNMT về khảo sát địa hình và Thông tư số 14/2019/TT-BTNMT ban hành định mức nhằm cập nhật các công nghệ mới (cụ thể là GPS) thì các tiêu chuẩn do Bộ Xây dựng phát hành dựa trên quy phạm cũ đã mâu thuẫn với Thông tư số 68/2015/TT-BTNMT, gây bối rối cho các đơn vị tư vấn và chủ đầu tư, sẽ theo cái nào khi tất cả đều có hiệu lực? Nếu Thông tư số 68/2015/TT-BTNMT thay thế cho Quy phạm 96TCN 43-90 thì mặc nhiên, tất cả các tiêu chuẩn do Bộ Xây dựng, Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn, Bộ Giao Thông vận tải phát hành liên quan tới khảo sát địa hình đều vô hiệu? Nhưng ngược lại hiện nay các tiêu chuẩn ngành của các Bộ đều vẫn đang áp dụng. Vậy Thông tư số 68/2015/TT-BTNMT có ý nghĩa gì trong thực tiễn hiện nay? Hay chỉ áp dụng nội bộ các dự án của Bộ Tài nguyên và Môi trường? Những bất cập chính của Thông tư số 68/2015/TT-BTNMT và các tiêu chuẩn hiện nay mà Bộ Xây dựng, Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn, Bộ Giao thông vận tải vẫn áp dụng theo Quy phạm 96TCN 43-90 chính là tên gọi và bản chất của lưới khống chế. Nếu theo Quy phạm 96TCN 43-90, thì hệ thống lưới khống chế cơ sở sẽ là giải tích 1/2; đường chuyền 1/2; còn theo Thông tư số 68/2015/TT-BTNMT sẽ là lưới cơ sở 1/2. Quy phạm 96TCN 43-90 quy định hệ thống lưới đo vẽ dựa trên các công nghệ đo vẽ trực tiếp chủ yếu là toàn đạc kinh vĩ, nên phân biệt rất rõ công nghệ thành lập lưới tam giác hay đường chuyền, cụ thể là lưới tam giác hạng IV hay đường chuyền hạng IV; lưới giải tích cấp 1/2 hay đường chuyền cấp 1/2? Điều này rất đúng với công nghệ đo vẽ tại thời điểm đó giúp cho việc thiết kế lưới khống chế bám sát với điều kiện địa hình của khu vực đo vẽ. Với khu vực thông hướng thuận lợi cho tam giác thì dùng tam giác, còn khu vực nào thuận lợi cho đường chuyền thì sử dụng đường chuyền. Thông tư số 68/2015/TT-BTNMT đã đưa công nghệ GPS vào và gộp lưới giải tích 1 và đường chuyền 1 thành lưới cơ sở cấp 1 và bắt buộc sử dụng công nghệ GPS, điều này là hoàn toàn phù hợp với thực tiễn. Tuy nhiên sự áp dụng ở đây là không đồng bộ, chính xác hơn là hiện nay chỉ mỗi dự án của Bộ Tài nguyên và Môi trường áp dụng Thông tư số 68/2015/TT-BTNMT, còn các dự án hiện nay vẫn sử dụng các tiêu chuẩn do Bộ Xây dựng, Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn và Bộ Giao thông vận tải ban hành dựa trên Quy phạm 96TCN 43-90. Đề nghị các cơ quan chức năng cần có giải pháp đồng bộ hệ thống này để chấm dứt tình trạng chồng chéo giữa các quy định.
Xem chi tiết

Giao thông - Xây dựng - Tài nguyên - Môi trường

Trần Quốc Toản
Trần Quốc Toản - 09:27 14/01/2022

Điều kiện, hồ sơ chuyển đất trồng cây lâu năm sang đất ở

Tôi có 547m2 đất trồng cây lâu năm. Thửa đất nằm trong quy hoạch đất ở nông thôn và nằm trong kế hoạch hàng năm của huyện. Nay tôi muốn chuyển 100m2 sang đất ở. Khi tôi nộp hồ sơ thì Văn phòng đăng ký đất đai cho biết, không đủ điều kiện do phần diện tích đất trồng cây lâu năm không đủ để tách sổ. Khi thực hiện chuyển mục đích sử dụng đất phải thực hiện tách thửa và cấp sổ mới sau khi tách. Xin hỏi, vậy tôi muốn chuyển mục đích sử dụng đất thì phải làm như thế nào?
Xem chi tiết

Lao động - Tiền lương

Nguyễn Đỗ Luân
Nguyễn Đỗ Luân - 09:23 14/01/2022

Chính sách việc làm, an sinh cho lao động ngoài tỉnh trở về Đắk Nông

Tôi làm việc tự do tại TPHCM. Do dịch COVID-19, tôi phải nghỉ việc và về nhà ở xã Đắk Gằn, huyện Đắk Mil, tỉnh Đắk Nông. Tôi thất nghiệp đã mấy tháng. Vậy tôi có được nhận hỗ trợ khó khăn không? Làm thế nào để nhận được hỗ trợ và nhận ở TPHCM hay Đắk Nông?
Xem chi tiết

Lao động - Tiền lương

Trần Liên
Trần Liên - 08:27 14/01/2022

Mức lương khi ký lại hợp đồng không thấp hơn mức hiện hưởng

Tôi công tác tại đơn vị hành chính. Từ tháng 1/2021, đơn vị tôi ký lại hợp đồng cho người lao động theo Nghị định số 161/2018/NĐ-CP của Chính phủ. Theo hướng dẫn của đơn vị cấp trên, mức lương hiện hưởng của người lao động gồm hệ số lương + phụ cấp công vụ. Nhưng thực tế, mức lương người lao động theo Nghị định số 68/2000/NĐ-CP đang hưởng gồm hệ số lương + phụ cấp khu vực + phụ cấp công vụ. Cho tôi hỏi, mức lương hiện hưởng gồm những khoản gì? Nếu theo hướng dẫn của cấp trên thì mức lương của người lao động sau khi ký lại hợp đồng thấp hơn mức tiền lương hiện hưởng.
Xem chi tiết

Lao động - Tiền lương

Lê Rô Mal
Lê Rô Mal - 14:58 12/01/2022

F0 tự điều trị tại nhà được hỗ trợ thế nào?

Tôi làm việc tại Nhà máy thuỷ sản Tin An thuộc lô N, khu công nghiệp An Nghiệp của tỉnh Sóc Trăng. Trong quá trình làm việc tôi có tiếp xúc với F0 nên cách ly tại phòng trọ 15 ngày, nghỉ làm không nhận lương. Tôi khai báo y tế tại Trạm y tế Phường 2 và được nhân viên hướng dẫn cách ly tại phòng trọ, khi có biểu hiện sốt, ho, khó thở thì khai báo. Từ ngày 10/11/2021 đến hết ngày 22/11/2021 cách ly tại phòng trọ tôi không thấy có nhân viên y tế đến test cũng như cấp giấy hoàn thành cách ly. Tôi được biết hiện có chính sách hỗ trợ tiền cho người là F0, F1, tôi đã liên hệ với công ty thì được trả lời nếu không có giấy xác nhận hoàn thành cách ly của Phường 2 thì sẽ không nhận được tiền hỗ trợ. Xin hỏi, tôi cần làm thủ tục gì để được nhận hỗ trợ?
Xem chi tiết
Gửi câu hỏi

Tìm kiếm nhanh

Từ khóa
Tìm trong
Tìm kiếm
Top