Gửi câu hỏi

Danh sách câu hỏi

Giao thông - Xây dựng - Tài nguyên - Môi trường

Nguyễn Định Giao
Nguyễn Định Giao - 09:34 10/01/2022

Phần đất trong hành lang đường bộ có được cấp sổ đỏ?

Đất của gia đình tôi có diện tích sau khi đo đạc thực tế là 500m2, mặt tiền tiếp giáp đường tỉnh. Kết quả đo đạc từ Văn phòng đăng ký đất đai thể hiện trên đất có nhà ở diện tích 121m2, phần còn lại là đất trống. Trong 121m2 nhà có 50m2 thuộc hành lang an toàn đường bộ. Căn nhà trên do bố mẹ tôi tạo lập năm 1985, sử dụng ổn định cho đến nay. Gia đình tôi chưa được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất. Về nguồn gốc, đất này do ông bà tôi tặng cho bố mẹ tôi năm 1984, nhà xây dựng năm 1985 (không có giấy tờ tặng cho, cũng không có các giấy tờ theo quy định tại Điều 100 Luật Đất đai và Điều 18 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP). Gia đình tôi đang lập thủ tục đăng ký cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, UBND xã đã xác nhận là đất không tranh chấp, đúng với hiện trạng sử dụng, có một phần diện tích thuộc quy hoạch đất giao thông (đường tỉnh) và phần còn lại là đất ở đô thị (quy hoạch sử dụng đất cấp xã nơi tôi đang sinh sống được phê duyệt lần đầu tiên năm 2006). Xin hỏi, trường hợp trên, gia đình tôi có bị xử lý vi phạm hành chính về đất đai (tự ý chuyển mục đích sử dụng đất thuộc trường hợp phải xin phép cơ quan Nhà nước) trước khi được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hay không? Nếu bị phạt thì áp dụng theo điều khoản nào của Nghị định số 91/2019/NĐ-CP? Về việc cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, tôi muốn biết, gia đình tôi có được công nhận phần diện tích đất ở thuộc hành lang an toàn đường bộ hay không? Sau khi xác định được diện tích đất ở thì phần diện tích còn lại được xác định mục đích sử dụng là loại đất gì nếu đã được UBND xã xác nhận là hộ gia đình trực tiếp sản xuất nông nghiệp và có nguồn thu nhập ổn định từ sản xuất nông nghiệp?
Xem chi tiết

Giao thông - Xây dựng - Tài nguyên - Môi trường

Công ty TNHH Đặng Phát Kon Tum
Công ty TNHH Đặng Phát Kon Tum - 09:32 10/01/2022

Căn cứ cấp giấy phép khai thác khoáng sản

Công ty chúng tôi trúng đấu giá quyền khai thác khoáng sản cát, đã lập thủ tục cấp phép thăm dò, được UBND tỉnh phê duyệt trữ lượng, chấp thuận chủ trương đầu tư, báo cáo đánh giá tác động môi trường. Khi chúng tôi nộp hồ sơ cấp phép thì thời điểm nộp giấy phép thăm dò đã hết hạn và quá 6 tháng tính từ ngày phê duyệt trữ lượng theo quy định tại Khoản 2 Điều 4 Nghị định số 158/2016/NĐ-CP. Lý do chậm trễ này là do thời gian làm thủ tục liên quan đến dự án đầu tư, môi trường, thiết kế, giới thiệu đất, thời gian chỉnh sửa hồ sơ... tương đối dài, chúng tôi chưa lường trước được. Tính theo tiến độ của dự án thì vẫn phù hợp, vậy Công ty chúng tôi có còn được cấp phép hay không? Công ty đã trúng đấu giá quyền khai thác, đã chấp hành đầy đủ các thủ tục mà chỉ vì chậm theo thời gian thăm dò (là thời gian dự kiến lúc đầu) mà phải hủy cả dự án thì có phù hợp không? Đề nghị cơ quan có thẩm quyền xem xét, có hướng tháo gỡ khó khăn cho Công ty.
Xem chi tiết

Lao động - Tiền lương

Nguyễn Văn Phi
Nguyễn Văn Phi - 09:30 10/01/2022

Làm rẫy thuê không thuộc danh mục công việc được hỗ trợ

Tôi là lao động tự do, làm công việc làm rẫy thuê. Tôi thất nghiệp từ lúc dịch bùng phát đến nay nhưng không được hỗ trợ. Đề nghị cơ quan có thẩm quyền giải đáp về trường hợp của tôi.
Xem chi tiết

Lao động - Tiền lương

Đinh Trường Sơn
Đinh Trường Sơn - 09:10 10/01/2022

Xác định mức lương khi ký lại hợp đồng theo Nghị định 161

Tôi làm bảo vệ tại Chi cục Thi hành án dân sự quận được 7 năm, ký hợp đồng lao động theo Nghị định số 68/2000/NĐ-CP, hệ số lương 1,86. Từ khi Nghị định số 161/2018/NĐ-CP có hiệu lực thì tôi thuộc trường hợp ký lại hợp đồng và hưởng mức lương tối thiểu vùng theo quy định của nhà nước. Tuy nhiên, do phòng tổ chức cán bộ chưa ký lại hợp đồng nên đến nay tôi vẫn nhận mức lương theo Nghị định số 68/2000/NĐ-CP của Chính phủ. Tôi đã nhiều lần phản ánh đến phòng tổ chức cán bộ nhưng chưa nhận được câu trả lời rõ ràng cho vấn đề nêu trên. Cho tôi hỏi, trường hợp tôi ký lại hợp đồng theo Nghị định số 161/2018/NĐ-CP thì mức lương được hưởng sẽ tính từ ngày nào? Thời gian 7 năm tôi ký hợp đồng lao động theo Nghị định số 68/2000/NĐ-CP (3 lần nâng lương) có được xem xét áp dụng phụ cấp vào mức lương mới không?
Xem chi tiết

Lao động - Tiền lương

Đặng Minh Châu
Đặng Minh Châu - 09:06 10/01/2022

Căn cứ xét đặc cách nâng ngạch công chức

Tôi xin hỏi, quy định và thủ tục xét đặc cách thăng hạng chức danh nghề nghiệp cho người lao động là biên chế nằm trong chỉ tiêu biên chế do Bộ Nội vụ giao tại các hội đặc thù (Hội Chữ thập đỏ Việt Nam, Liên hiệp các tổ chức hữu nghị, Liên minh hợp tác xã) được thực hiện như thế nào?
Xem chi tiết

Lao động - Tiền lương

Nguyễn Thiên Trúc
Nguyễn Thiên Trúc - 09:04 10/01/2022

Thi chuyên viên chính có tính thời gian giữ ngạch cao đẳng?

Tôi được tuyển dụng và bổ nhiệm ngạch công chức chuyên viên A0 (mã 01a.003) từ ngày 1/11/2012. Ngày 1/2/2014, tôi thi đỗ chuyển ngạch từ chuyên viên cao đẳng (A0) thành chuyên viên (A1, mã 01.003), hưởng lương chuyên viên A1 từ ngày 1/2/2014. Tôi xin hỏi, tính đến năm 2022, tôi có được coi là đủ thời gian 9 năm giữ ngạch chuyên viên và tương đương hay không? Có đủ điều kiện đăng ký dự thi nâng ngạch chuyên viên chính không?
Xem chi tiết

Tài chính - Ngân hàng - Đầu tư - Công Thương

Cao Xuân Quý
Cao Xuân Quý - 08:59 10/01/2022

Tất toán hết số nợ, có được xóa lịch sử nợ xấu?

Tôi có một khoản nợ xấu với dư nợ gốc là 2.800.000 đồng tại tổ chức tín dụng từ ngày 3/9/2017. Tôi đã tất toán số tiền trên vào ngày 2/11/2021. Xin hỏi, khi tất toán hết số nợ thì tôi còn nợ xấu không? Khi nào tôi có thể vay tiếp được ngân hàng?
Xem chi tiết

Lao động - Tiền lương

Đặng Thị Ngọc Hạnh
Đặng Thị Ngọc Hạnh - 10:48 08/01/2022

Bà Rịa-Vũng Tàu: Nhận hồ sơ hỗ trợ lao động tự do đến 31/1/2022

Chồng tôi kinh doanh tiệm internet tại xã Phước Tỉnh, huyện Long Điền, tỉnh Bà Rịa-Vũng Tàu; còn tôi bán trà sữa gần nhà. Tôi xin hỏi, đến nay địa phương còn nhận hồ sơ xin trợ cấp thất nghiệp do COVID-19 nữa không? Tôi hỏi tổ trưởng thì được trả lời, đã hết thời hạn.
Xem chi tiết

Lao động - Tiền lương

Nguyễn Văn Thừa
Nguyễn Văn Thừa - 11:14 07/01/2022

Điều kiện nhận hỗ trợ lao động tự do mất việc làm tại Cà Mau

Tôi quê quán tỉnh Cà Mau, bán hàng rong tại TP. Phú Quốc, tỉnh Kiên Giang. Do giãn cách xã hội, tôi bị mất việc làm từ ngày 1/7/2021. Theo Nghị quyết số 68/NQ-CP thì tôi được hỗ trợ 1.500.000 đồng, nhưng đến nay tôi vẫn chưa được nhận. Đề nghị cơ quan có thẩm quyền xem xét.

Xem chi tiết

Lao động - Tiền lương

Nguyễn Văn Lam
Nguyễn Văn Lam - 16:08 06/01/2022

Hậu Giang: Có 7 nhóm đối tượng được hỗ trợ

Cho tôi hỏi, đối tượng người lao động làm thợ hồ, phụ hồ có được hỗ trợ không?
Xem chi tiết

Lĩnh vực khác

Nguyễn Hoàng Ba
Nguyễn Hoàng Ba - 16:06 06/01/2022

Hậu Giang đã mở các chốt kiểm soát dịch

Hiện nay, tại huyện Châu thành, tỉnh Hậu Giang đã không còn ca mắc COVID-19 mới nhưng các chốt kiểm soát liên huyện, thị xã vẫn còn, người dân chưa được lưu thông bình thường. Cho tôi hỏi, đến bao giờ các chốt kiểm soát trên địa bàn mở cho người dân lưu thông?
Xem chi tiết
Gửi câu hỏi

Tìm kiếm nhanh

Từ khóa
Tìm trong
Tìm kiếm
Top