Hỏi: Đảng viên bị kỷ luật khiển trách có được tham gia bầu cử?

Người hỏi Nguyễn Thu Thủy - Đà Nẵng

Chi tiết câu hỏi :

Tôi là đảng viên, đang chịu hình thức kỷ luật đảng là khiển trách do sinh con thứ 3. Xin hỏi, tôi có được tham gia bầu cử đại biểu HĐND nhiệm kỳ 2021-2026 hay không?

Trả lời :

Cơ quan trả lời: Hội đồng bầu cử Quốc gia
Hội đồng bầu cử Quốc gia trả lời vấn đề này như sau:

Những trường hợp không thuộc khoản 1, Điều 30 Luật Bầu cử đại biểu Quốc hội và đại biểu Hội đồng nhân dân đều có quyền ghi tên vào danh sách cử tri và tham gia quyền bầu cử. Cụ thể, những trường hợp thuộc các trường hợp sau đây không được ghi tên vào danh sách cử tri:

- Người đang bị tước quyền bầu cử theo bản án, quyết định của Tòa án đã có hiệu lực pháp luật.

- Người bị kết án tử hình đang trong thời gian chờ thi hành án.

- Người đang chấp hành hình phạt tù mà không được hưởng án treo.

- Người mất năng lực hành vi dân sự.

Bình luận(0)

Sắp xếp theo:

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
 
 
 
Protected by FormShield
Nhập mã bảo mật (*)    
Câu hỏi cùng lĩnh vực